Chi phí khi chưa có doanh thu!

• Thread starter Trịnh Đỗ Nguyên
  • Ngày gửi
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Các chi phí phát sinh khi chưa có doanh thu, em treo vào 142, 242 và bắt đầu phân bổ vào tháng bắt đầu có doanh thu. Nếu những chi phí nhỏ, em cho thẳng vào TK 642,... rồi kết chuyển lỗ. Làm vậy có được k? Có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Em làm vậy cũng được theo ( VAS) ! Nhưng không phải ánh được tình hình tài chánh thực của công ty ! theo chuẩn kế toán quốc tế là em không được làm như vậy (IAS )!

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
BUI CHI THANH nói:
Em làm vậy cũng được theo ( VAS) ! Nhưng không phải ánh được tình hình tài chánh thực của công ty ! theo chuẩn kế toán quốc tế là em không được làm như vậy (IAS )!
Nếu em k làm vậy, mà tất cả các chi phí, em đều cho vào 242, đợi khi nào có doanh thu (thật ra chỉ tháng 3) thì em phân bổ. Như vậy, tất cả các khoản thuế, em hạch toán treo vào 242 luôn (thay vì xài 642x). Như vậy thì có hợp lý k anh?
Có người bạn (làm kế toán trưởng) nói với em rằng, nếu chưa có doanh thu, thì k thể goi là lỗ hay lời. Vì vậy, k thể dùng các tk 642x, 641x.... Vì các tk này không có số dư, mà k có lỗ hay lời, thì kết chuyển vô đâu? Em chưa có kinh nghiệm nhiều, vì vậy, anh vui lòng trả lời dùm em nhé!

V

vuthithuyhanh

Guest
20/1/06
29
0
0
Ha Noi
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
Nếu em k làm vậy, mà tất cả các chi phí, em đều cho vào 242, đợi khi nào có doanh thu (thật ra chỉ tháng 3) thì em phân bổ. Như vậy, tất cả các khoản thuế, em hạch toán treo vào 242 luôn (thay vì xài 642x). Như vậy thì có hợp lý k anh?
Có người bạn (làm kế toán trưởng) nói với em rằng, nếu chưa có doanh thu, thì k thể goi là lỗ hay lời. Vì vậy, k thể dùng các tk 642x, 641x.... Vì các tk này không có số dư, mà k có lỗ hay lời, thì kết chuyển vô đâu? Em chưa có kinh nghiệm nhiều, vì vậy, anh vui lòng trả lời dùm em nhé!

Thực tế không nhất thiết phải vậy đâu bạn, cty mình cũng mới thành lập, trong 6 tháng của năm 2005 mình không có DT mà chỉ có CP. Ngoài ghi nhận vào TK 242 như bạn, một số khoản CP nhỏ và lương nhân viên mình vẫn ghi nhận TK 642 được mà. Mình làm vậy, đương nhiên BCTC là lỗ lớn, bọn mình cũng có Báo cáo kiểm toán rồi, họ không điều chỉnh bút toán nào của mình cả

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
vuthithuyhanh nói:
Thực tế không nhất thiết phải vậy đâu bạn, cty mình cũng mới thành lập, trong 6 tháng của năm 2005 mình không có DT mà chỉ có CP. Ngoài ghi nhận vào TK 242 như bạn, một số khoản CP nhỏ và lương nhân viên mình vẫn ghi nhận TK 642 được mà. Mình làm vậy, đương nhiên BCTC là lỗ lớn, bọn mình cũng có Báo cáo kiểm toán rồi, họ không điều chỉnh bút toán nào của mình cả
Oh! Cám ơn bạn nhé! Đúng là làm KT, mỗi người 1 cách làm, 1 quan điểm. Mình vừa học vừa làm, kinh nghiệm hạn hẹp. Vì vậy, nhiều người, nhiều ý. Mình phải ... chao đảo. hìhì!

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
vuthithuyhanh nói:
Bạn làm như thế này thì tốt cho bên thuế -> họ cần gì phải điều chỉnh bút toán
Nếu cho vào 142, 242 thì năm 2006 bạn sẽ có một khỏan chi phí -> tăng CF năm 2006-> có lợi cho cty.
Làm kế toán mỗi người một cách, nhưng phải làm thế nào cho đúng và có hiệu quả nhất.

S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
hehe, bạn muốn treo kiểu gì thì treo nhưng quan trọng là số quyết toán ấy. Vì Trong năm thì ko ai kiểm tra cả nên bạn có thể tránh được nhiều thứ trên các tk treo 142.242.335, nhưng đến cuối năm mà bị kiểm tra thì những tk đấy sẽ là cái bị chú ý đầu tiên đấy. kekke, cố gắng lên nhé.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
Chào em chắc em mới vào làm kế toán phải không ! Nhưng không sao đâu làm nhiều rồi có kinh nghiệp em à .
1) cách hoạch toán tài khoản 142,242 em cho cả thuế VAT vào làm chi vậy !
Chi phí phát sinh em hoạch toán như sau :
Nợ 142,242......
Nợ 131
Có 111.112
theo chuẩn mực kết toán việt nam (VAS ) thì chúng ta được phép hoạch toán chi phí trả trước vào tài sản nhưng tài sản này có thật không em hay nó đã không còn vì chúng ta đã chi => vậy báo cáo tài chính của em có phản ánh đúng tình hình thực tế của công ty bạn không ? chính vì lý do đó các chuẩn mực kế toán quốc tế (IAS) không cho hoạch toán vào tài sản . Đây củng là một trong các điển khác nhau giữa VAS VÀ IAS .
chúc em thành công

Sửa lần cuối:
A

ailinh125

Guest
Bạn Trịnh Đỗ Nguyên ơi. Theo mình thì thấy thì đâu có rắc rối dữ vậy. Mình cứ cho nó lỗ đi, đâu có sao. Cty mới thành lập thì lỗ đâu sao. Cứ tập hợp toàn bộ chi phí, sau đó kết chuyển hết sang TK911 rồi xác định kết quả kinh doanh.
Cũng như cty mình, là cty dịch vụ. Nên nhiều khi chỉ thấy có doanh thu mà chi phí thì ko nhiều. Cũng có khi mấy tháng liền chỉ có cp chẳng có đồng dthu nào. Bạn cho vào 142, 242 chi cho rắc rối.

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
ailinh125 nói:
Bạn Trịnh Đỗ Nguyên ơi. Theo mình thì thấy thì đâu có rắc rối dữ vậy. Mình cứ cho nó lỗ đi, đâu có sao. Cty mới thành lập thì lỗ đâu sao. Cứ tập hợp toàn bộ chi phí, sau đó kết chuyển hết sang TK911 rồi xác định kết quả kinh doanh.
Cũng như cty mình, là cty dịch vụ. Nên nhiều khi chỉ thấy có doanh thu mà chi phí thì ko nhiều. Cũng có khi mấy tháng liền chỉ có cp chẳng có đồng dthu nào. Bạn cho vào 142, 242 chi cho rắc rối.
OK! Cám ơn anh Bui Chi Thanh va ailinh nhe! Nguyên hiểu rồi!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Thì cho qua 334 hoặc 152, 156 (coi chừng chứng từ) ... Nhưng mà 111 nhiều thì đã sao chứ, chắc lúc đầu kê khai vốn góp chủ yếu là TM phải không? thế nên bây giờ cảm thấy trong TK có TM nhiều mà trong két thì không nên lo lắng à? Kệ chủ DN, mình chỉ ký nhận bàn giao ban đầu tôi thấy trong két có Xđ thôi, sổ sách anh yc để TM nhiều thì tôi để, khi nào có nhu cầu chi thì sếp cứ việc bỏ tiền, đem chứng từ về tôi hạch toán. Đừng cố gắng làm giả cho họ bằng cách nâng cái nọ giảm cái kia (giả không tới trình độ chuyên nghiệp thì mình nguy).

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Cho mình hỏi nhé, DN mình kinh doanh máy tính, hoàn toàn chẳng có TSCĐ - theo tiêu chuẩn ghi nhận là TSCĐ- có vấn đề gì không? khi lập BCTC mình đã kê là ........có TSCĐ vì nếu không để lượng tiền mặt nhiều mà thực tế chẳng có bao nhiêu thì có sao không?..................

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
nhaquedideple_rathanhpho nói:
Cho mình hỏi nhé, DN mình kinh doanh máy tính, hoàn toàn chẳng có TSCĐ - theo tiêu chuẩn ghi nhận là TSCĐ- có vấn đề gì không? khi lập BCTC mình đã kê là ........có TSCĐ vì nếu không để lượng tiền mặt nhiều mà thực tế chẳng có bao nhiêu thì có sao không?..................
không có mà kê là có thì mai mốt thuế kiểm lấy đâu ra hả bạn? không có thì kê không có thôi, đâu có sao, quy định đâu có bắt buộc tất cả các doanh nghiệp phải có tài sản cố định? lượng tiền mặt trên sổ nhiều hơn sổ sách thì có khi thuế kiểm + hỏi mình còn biết trả lời vì tiền thì linh động còn tscđ trên sổ sách thì có mà thực tế thì không thì khó mà biện bạch lắm àh :wall:

A

ailinh125

Guest
Uhm, cám ơn bạn Hồ Lan nha. Vì lúc mình làm báo cáo tài chính, có 1 anh bên thuế hỏi sao để quỹ tiền mặt nhiều quá. Nếu chuyện đó ko có vấn đề gì thì ok, ko cần sửa cho mất công.
Thanks a lot!!!

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Mình đã làm và nộp báo cáo TC rồi, nếu muốn thay đổi thì phải điều chỉnh lại, mình biết vậy,các bạn có mẫu không hay là làm lại BCTC khác rồi nộp thế?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Báo cáo tài chính 2005 đã nộp rồi thì thôi, không lấy lại được nữa. Bạn điều chỉnh những sai sót sang năm tài chính 2006 và khi quyết toán thuế năm 2005 phải giải trình các sai sót đó cho họ biết.

N

nguyen dinh dung

Guest
26/1/10
1
0
0
ha noi
Công ty tôi làm XDCB cuối sản phẩm dỡ dang hơn 5tỷ trên TK642 bên nợ hơn 480 triệu nếu hạch toán lõ thì coàn ai cho vay, đấu thầu tiếp các công trình mới ai cho?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA