văn bản luật liên quan đến DỰ ÁN ODA

• Thread starter NGUYEN KIM THANH
  • Ngày gửi
N

NGUYEN KIM THANH

Guest
8/4/06
1
0
0
Ho Chi Minh
Chào các bạn

Mình đang gặp một vấn đề rất mắc. Mong các bạn đã có nhiều kinh nghiệm chỉ bảo giúp. Mình phụ trách dự án ODA được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp. Thuế VAT đầu ra =0. Được hoàn toàn bộ thuế VAT đầu vào.

Công ty mình là nhà thầu chính của dự án ODA.

Dựa trên những điều kiện trên mình nghĩ không cần thiết phải theo chế độ kê toán của Việt Nam các hệ thống tài khoản, ghi sổ. Bên công ty mình chỉ phải báo cáo hàng tháng các khoản chi phí hành chính tại công trường dự án về bên công ty mẹ ở nước ngoài.

Vì toàn bộ khoản thu nhập đã được xác định rõ ràng theo hợp đồng với chủ đầu tư Việt Nam. Và khoản thu nhập này không phải mất thuế thu nhập doanh nghiệp.

Các bạn có biết văn bản luật nào đề cập đến việc khi nào thì có thể không cần áp dụng chế độ kế toán của Việt Nam không. Nhất là trong trường hợp này.

Cám ơn nhiều. Mình thực sự bái phục bạn nào giải quyết được vấn đề này.
Mình cần văn bản để đưa cho cục thuế xem khi họ có hỏi đến vấn đề này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Cái này rất đơn giản,

Bạn phải cho biết công ty bạn là nhà thầu nước ngoài hay nhà thầu trong nước hoạt động theo luật doanh nghiệp Việt Nam thì mới có thể giúp được.

Nhà thầu nước ngoài, tất nhiên không cần theo chế độ kế toán VN, CĐKT VN chỉ là khuyến khích thôi.

Nhà thầu trong nước tất nhiên phải theo chế độ kế toán VN rồi.

Còn các vấn đề khác thì phải chi tiết hơn mới giúp được, nhất là cái khoản "thu nhập"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA