Hoàn thuế GTGT

• Thread starter belovely
  • Ngày gửi
B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Các bạn ơi, công ty mình xin hoàn thuế GTGT. Vậy trong thời gian chờ đợi hoàn thuế, thì số thuế mình đề nghị hoàn được hạch toán vào tài khoản nào? trên tờ khai thuế GTGT của mình bây giờ số dư = 0. Please help me!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
belovely nói:
Các bạn ơi, công ty mình xin hoàn thuế GTGT. Vậy trong thời gian chờ đợi hoàn thuế, thì số thuế mình đề nghị hoàn được hạch toán vào tài khoản nào? trên tờ khai thuế GTGT của mình bây giờ số dư = 0. Please help me!!!!
Đang đợi thì bạn cứ để yên đó. Khi nào được hoàn lại thì mới biết hạch toán như thế nào chứ. bạn lo gì không cho chuyện làm trong khi chờ đợi mà nôn nóng chứ. hìhì

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Theo hướng dẫn của chế độ kế toán hiện hành, quy trình này hạch toán theo các bước:

- Khi doanh nghiệp lập và gửi bộ hồ sơ đề nghị hoàn thuế: Không định khoản.
- Khi doanh nghiệp nhận quyết định hoàn thuế của cơ quan thuế: Không định khoản.
- Khi doanh nghiệp xử lý xong quyết định của cơ quan thuế.
Phần được hoàn, chờ khi nào nhận được tiền hoàn thuế, ghi: Nợ 111, 112 Có 133 (1331, 1332). Phần không được hoàn, tính vào chi phí, ghi: Nợ 621, 641, 642, 632, 627, 142... Có 133 (1331, 1332).

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Oh, vậy mình cứ nghĩ là có 1 tài khoản để treo số tiền này vào chờ quyết định. Cảm ơn các bạn!

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
belovely nói:

Vẫn khai thuế như bình thường. Không định khoản gì cả.
Khi nào có quyết định cho hoàn và tiền về tài khoản thì mới hạch toán

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
tungson nói:
Vẫn khai thuế như bình thường. Không định khoản gì cả.
Khi nào có quyết định cho hoàn và tiền về tài khoản thì mới hạch toán
Cái này mình mới đọc được trong bài "sai sót cần tránh của bạn Dao Quynh Nhi":"Ngay sau khi lập đề nghị hoàn thuế GTGT, doanh nghiệp đã không hạch toán làm giảm số dư nợ, không hạch toán đồng thời vào tài khoản phải thu phải trã, mà vẫn để số thuế nầy được tiếp tục khấu trừ cho kỳ sau".
Các bạn cho ý kiến nhe, mình đang phân vân không biết làm sao. Thanks!

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
belovely nói:
Mình cũng gặp thắc mắc giống như bạn. Mình đang phân vân không biết kỳ kê khai thuế tiếp theo tháng lập hồ sơ hoàn thuế thì mã chỉ tiêu [11] trên tờ khai thuế để trống hay là vẫn tiếp tục mang số thuế đã đề nghị hoàn sang (trong khi hồ sơ hoàn thuế trình gửi chưa được giải quyết).
Các bạn đã gặp trường hợp này hãy giúp bọn mình với.

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Lê Thu Trang nói:
Mình cũng gặp thắc mắc giống như bạn. Mình đang phân vân không biết kỳ kê khai thuế tiếp theo tháng lập hồ sơ hoàn thuế thì mã chỉ tiêu [11] trên tờ khai thuế để trống hay là vẫn tiếp tục mang số thuế đã đề nghị hoàn sang (trong khi hồ sơ hoàn thuế trình gửi chưa được giải quyết).
Các bạn đã gặp trường hợp này hãy giúp bọn mình với.
Bạn ơi, bạn lập hồ sơ hoàn thuế kỳ nào thì ghi số tiền đề nghị hoàn vào chỉ tiêu [42] của tháng đó, và chỉ tiêu [11] của tháng sau sẽ trừ đi số tiền đề nghị hoàn, nếu đề nghị hoàn hết thì chỉ tiêu này sẽ = 0 ( cho dù hồ sơ của bạn có giải quyết hay chưa)

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu số tiền được hoàn lớn mình hẵng làm thủ tục hoàn còn nếu ít thì mình khuyên bạn nên để khấu trừ chuyển kỳ sau. Thủ tục đơn giản thôi , bạn nên cơ quan thuế gặp cán bộ quản lý của mình xin mẫu biểu về khai và đề nghị hoàn thuế. Nội dung các chỉ tiêu trong mẫu biểu cũng đơn giản thôi .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA