Xin hỏi về kế toán cho DN Taxi

• Thread starter Mimoza
  • Ngày gửi
M

Mimoza

Guest
Chào các bạn!
Mình mới nhận làm kế toán thuế cho 1 đơn vị kinh doanh Taxi. Đây là loại hình kế toán mới toanh đối với mình nên lúng túng quá.
Ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình với nhé!
Vì lái xe Taxi không ăn lương (chia theo doanh thu ngày), lái xe tự đổ xăng nên họ không lấy hoá đơn xăng mà cuối tháng đơn vị vẫn phải xuất hoá đơn cho các doanh thu bán lẻ dựa trên lệnh xe hàng ngày.
Vậy phải hạch toán ra sao và các chi phí (giá vốn) là gì?
Trước mắt mình chỉ nhìn thấy chi phí khấu hao là lớn thôi.
Rất mong sớm nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Về chi phí bạn phải lập chứng từ hợp lý và hợp lệ :
-Để có chứng từ này em lập ra bản quy định về chứng từ thanh toán :
1. Chi phí xăng dầu phải lấy hoá đơn ghi tên và mã số thuế của công ty .
2. Về công tác phí hay dịch vụ khác củng phải có hoá đơn .
3. Chứng từ thu chi phải có sự ký duyệt của chủ quản đơn vị , và giám đốc công ty với các khoản chi phí lớn .
4. Về lương của tài xế chính là lương khoán sản phẩm . (Lập quy chế lương theo sản phẩm dịch vụ khi thanh toán lương cho họ em phiêu lương và dựa vào chứng tư này cuối tháng lập bảng lương )
............
Về giá vốn em phải tính giá thành cho dịch vụ dựa vào các chi phí của các bộ phận trực tiếp tạo ra dịch vụ . Sản phẩm chính là số Km taxi chạy .
Ví dụ 1 Km taxi chạy tốn bao nhiêu xăng
Overhead (cpsxc ) khấu hao chi phí dịch vụ bảo trì bảo dưỡng xe trong tháng .......
Chi phí quảng cáo tìm khách hàng là chi phí bán hàng .
Các chi phí của bộ phận quản lý là 642 (gồm có phí của bộ phận kế toán của bạn đấy).....
Sơ lược như thế nhé khi vào thực hành thực tế , em hỏi chi tiết hơn nhé !

• Like
Reactions: senbonamlun
M

Mimoza

Guest
Cám ơn Thanh nhiều nhé!
Theo mình biết là có 2 cách tính với cơ quan thuế
1 là khoán theo doanh thu thì không biết tỷ lệ khoán đó là bao nhiêu? Có phải căn cứ vào "Biểu tỷ lệ GTGT và TNCT tính trên doanh thu" của cơ quan thuế hay không?
2 là cách hạch toán như bạn đã nêu trên?
Đưa ra ý kiến cho mình với nhé!
Thân!

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Mình cũng không có nhiều kinh nghiệm trong lảnh vực này ! Nhưng phần thuế khoán nên áp dụng cho các cơ sở kinh doanh vừa và nhỏ ! ở nhà mình cũng đóng thuế kinh doanh khoán do chi cục thuế quy định và cứ đến tháng là mình nộp .
Mình củng rất quan tâm vấn đề thuế khoán doanh thu của bạn, nếu bạn có thông tin bạn update cho mình xem với nhé !
Thân !

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hix, các bác nói, sao em đọc chẳng hiểu lắm, các bác có thể nói cụ thể hơn 1 chút không ạ.
Riêng về phần doanh thu ăn chia với tài xế, em thấy mình có thể làm như sau: sử dụng tài khoản tạm ứng: chia làm 3 tiểu khoản:
- Tạm ứng lương nhân viên
- Tạm ứng nhiên liệu nhân viên
- Tạm ứng khác (cái này dùng chung cho công ty).
Hàng ngày, tài xế sẽ được nhận tạm ứng lương và tạm ứng nhiên liệu ( tùy vào mức quy định giữa công ty với tài xế VD: 30 - 70).
Mình tính 30% doanh thu của ngày trước đó và chi cho tài xế, trong đó quy định 20% là chi phí nhiên liệu, và 10% là chi phí lương.
Đối với tạm ứng lương thì cuối tháng làm bảng tổng hợp doanh thu của từng tài xế ==> cho ra số lương chính thức của nhân viên đó, trừ vào phần tạm ứng lương (thường thì SDCK của thằng này bằng 0 ).
Đối với tạm ứng Nhiên liệu, thì... đương nhiên phải bắt tài xế đem hóa đơn về để thanh toán tạm ứng rồi, nhưng thường tài xế cũng hay quên, nên TK này sẽ còn số dư rất lớn và khó kiểm soát theo từng đối tượng tạm ứng.
Về chi phí và xác định kết quả kinh doanh thì em thấy mình làm bình thường, trong đó chi phí khấu hao là lớn nhất, sau đó tới chi phí nhiên liệu, dịch vụ mua ngoài (bảo trì, sửa xe, rửa xe.v.v...).
Hi hi, ngoài lề 1 chút, đối với doan nghiệp taxi, mình có thể sẽ thấy các hóa đơn của doanh nghiệp xuất cho... chính mình vì doanh nghiệp cần đi công tác đâu đó bằng taxi, và tài xế thì vẫn phải ghi nhận doanh thu cho họ để tính tỉ lệ ăn chia.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Hic em cũng vẫn lơ mơ quá ....Thôi em xin hỏi cụ thể vậy:

Khoản chí phí xăng xe thì hạch toán thế nào àh?
Em thấy 1 số ct taxi thường lấy hóa đơn xăng 1 lần: mấy chục triệu ....Vậy hạch toán thằng này thế nào ?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Việc khoán là việc của ông chủ. Việc lấy hoá đơn xăng để hoàn thuế và hạch toán vào 154 là việc của kế toán thuế. Có khó hiểu không nhỉ?!:0frown:

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Hic em cũng vẫn lơ mơ quá ....Thôi em xin hỏi cụ thể vậy:

Khoản chí phí xăng xe thì hạch toán thế nào àh?
Em thấy 1 số ct taxi thường lấy hóa đơn xăng 1 lần: mấy chục triệu ....Vậy hạch toán thằng này thế nào ?

Bạn đề nghị lái xe lập nhật trình xe chạy hàng ngày, trong nhật trình có đầy đủ cung đường, mức tiêu hao nhiên liệu cho từng ngày> lái xe có thể lấy hóa đơn xăng cho cả tháng nhưng số lượng phải phù hợp với nhật trình.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Bạn đề nghị lái xe lập nhật trình xe chạy hàng ngày, trong nhật trình có đầy đủ cung đường, mức tiêu hao nhiên liệu cho từng ngày> lái xe có thể lấy hóa đơn xăng cho cả tháng nhưng số lượng phải phù hợp với nhật trình.

Nếu để lái xe lấy hóa đơn thì ko kiểm tra đựơc....hơn nữa đa số là Taxi cổ phần, nên ko kiểm tra được cung đường của họ.....

Tớ thấy 1 số doanh nghiệp định mức tiền xăng theo % doanh thu. làm như vậy có được ko nhỉ?

Hơn nữa các khoản như khấu hao, lương lái xe, nếu phục vụ nhiều hợp đồng phải phân bổ như thế nào ? và gồm những chứng tù gì để hạch toán ?

Mong các pác chỉ giúp. Em cám ơn

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Tính nhiên liệu theo tỷ lệ trên doanh thu cũng dược nhưng cũng phải có Nhật trình hoặc sổ theo dõi xe chạy để làm căn cứ cho nhiên liệu và Doanh thu. Bên Chi cục Thuế chỗ mình còn đề nghị các DN vận tải cung cấp định mức nhiện liệu nữa đó.
Vấn đề khấu hao, bạn lập bảng tính và phân bổ khấu hao từng tháng, các xe đều phục vụ chạy khách thì đưa vào TK 154, không phải phân bổ theo từng hợp đồng đâu. Còn tiền lương thì có bảng thanh toán lương, bảng chấm công và hợp đồng lao động.

S

Samila

Sơ cấp
21/2/09
13
0
0
Nơi xa lạ
có bạn nào làm kế toán cho hãng taxi ko? giúp mình với! mình vừa phỏng vấn ở một hãng taxi,họ bảo mình về làm một bản báo cáo kho của hãng mà mình thì vữa ra trường nên ko biết phải làm gì nữa hu hu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA