Mở CLB Bi-a có phải đăng ký kinh doanh không?

• Thread starter hanhlata
  • Ngày gửi
hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Bạn em đang chuẩn bị mở CLB Bi-a.Nhưng qua tìm hiểu bạn em nói rằng ngành nghề này không phải đăng ký kinh doanh.Không biết có phải như vậy không?Theo em thì kinh doanh ngành nghề nào thì cũng phải đăng ký kinh doanh chứ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Theo mình được biết thì ngành nào cũng đăng ký kinh doanh hết .Mình làm đại lý bưu điện cũng phải đăng ký kinh doanh đây huống chi là CLB Bida.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Mình cũng nghĩ như Duyen.Nhưng bạn mình tìm hiểu thị trường Hn rất nhiều và đã biết các chủ CLB không đăng ký kinh doanh. Vậy nếu bây giờ bạn mình không đăng ký thì sau này có phạt gì không nhỉ.
Tiện đây cho mình hỏi thêm.Bạn mình thuê một lô đất trống để xây dựng mở CLB Bi-a. Vậy có phải đóng loại thuế nào không nhỉ?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
hanhlata nói:
Mình cũng nghĩ như Duyen.Nhưng bạn mình tìm hiểu thị trường Hn rất nhiều và đã biết các chủ CLB không đăng ký kinh doanh. Vậy nếu bây giờ bạn mình không đăng ký thì sau này có phạt gì không nhỉ.
Tiện đây cho mình hỏi thêm.Bạn mình thuê một lô đất trống để xây dựng mở CLB Bi-a. Vậy có phải đóng loại thuế nào không nhỉ?

Không biết các bác Thuế ngoài đó quản lý thế nào.

Trong Nam thì:
mở một đia kinh doanh vd như shop quần áo thì bạn chỉ cần đăng ký kinh doanh ở Ủy Ban ND quận.
Thủ tục rất đơn giản, bạn chịu khó chạy lên Quận, mua mẫu hướng dẫn, đăng ký và điền vào là xong. Sau đó hồ sơ được chuyển qua chi cục thuế, lại chạy lên để lo được đóng thuế khoán ít ít. Như vậy là đã đầy đủ thủ tục rồi.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Nhưng không biết cụ thể là đóng loại thuế nào?và đóng mức là bao nhiêu?
bạn em đã ký hợp đồng thuê đất để xây dựng cơ sở. Vậy thì thời gian nào để đóng thuế môn bài.Thời điểm bắt đầu kinh doanh hay sau khi đã ký hợp đồng?

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Sao không thấy ai trả lời dùm em cái.Qua tìm hiểu bạn em nói rằng không phải đóng bất kỳ một loại thế nào đối với loại hình kinh doanh này.Có phải vậy không????

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
hanhlata nói:
Sao không thấy ai trả lời dùm em cái.Qua tìm hiểu bạn em nói rằng không phải đóng bất kỳ một loại thế nào đối với loại hình kinh doanh này.Có phải vậy không????
Virgin nói:
Thủ tục rất đơn giản, bạn chịu khó chạy lên Quận, mua mẫu hướng dẫn, đăng ký và điền vào là xong. Sau đó hồ sơ được chuyển qua chi cục thuế, lại chạy lên để lo được đóng thuế khoán ít ít. Như vậy là đã đầy đủ thủ tục rồi.
Kinh doanh dịch vụ giải trí mà sao không đóng thuế hả bạn.
Bạn cứ lên ủy ban quận đi rồi sẽ biết mình cần làm gì và đóng thuế gì thế là xong.
hanhlata nói:
mình tìm hiểu thị trường Hn rất nhiều và đã biết các chủ CLB không đăng ký kinh doanh. Vậy nếu bây giờ bạn mình không đăng ký thì sau này có phạt gì không nhỉ.
Phạt là điều không thể tránh khỏi rồi.
hanhlata nói:
Bạn mình thuê một lô đất trống để xây dựng mở CLB Bi-a. Vậy có phải đóng loại thuế nào không nhỉ?
Bạn chỉ cần làm hợp đồng thuê đất với bên cho thuê thôi ko cần phải ............ vì đây chỉ là một cơ sở nhỏ thôi mà. Nếu có đóng thì bên cho thuê đóng bạn ko liên quan.
................................................ :friend:

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
.Mình cũng biết các loại thuế đều do bên cho thuê đóng.Nhưng có mấy khi bên cho thuê đóng đâu, cái này thì lại phải thương lượng với bên cho thuê. cảm ơn bạn đã trả lời mình.

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hanhlata nói:
Nhưng bạn mình tìm hiểu thị trường Hn rất nhiều và đã biết các chủ CLB không đăng ký kinh doanh.
Khẩu hiệu của ngành thuế: NỘP THUẾ LÀ NGHĨA VỤ CỦA MỌI CÔNG DÂN

Hiện nay còn đang bàn cãi việc bán hàng rong cũng phải đăng ký kinh doanh khiến dư luận bất bình, người nghèo kêu trời. Tại TP mình người bán cà phê cóc buổi sáng ở lề đường cũng phải đăng ký nữa mới đểu. Vậy mở điểm Bi-a mà không đăng ký mới gọi là lạ.

hanhlata nói:

Nếu thuê đất của cá nhân thì tùy thuộc vào hợp đồng với cá nhân đó, nói chung là chỉ phải trả tiền thuê mặt bằng. Nếu muốn lấy hóa đơn thì phải thương lượng để chủ đất mua hóa đơn và thường thì mình chịu thuế (GTGT và TN). Về bản chất thì thuế này là chủ đất phải đóng nhưng thực tế chủ đất sẽ tính hết vào giá thuê hoặc thương lượng để người thuê đóng thay.
Nếu thuê đất của nhà nước thì sẽ được xuất HĐ GTGT hẳn hoi, trong đó bao gồm tiền thuê mặt bằng (chịu VAT) và tiền thuê đất (không chịu VAT).

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Bạn mình chỉ mở với tư cách cá nhân chứ không phải là công ty nên chắc cũng không cần lấy HĐ. Ở trên hợp đồng thuê đất không nói gì đến thuế cả thì việc nộp thuế là do chủ nhà hay bạn mình phải nộp

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hanhlata nói:
Bạn mình chỉ mở với tư cách cá nhân chứ không phải là công ty nên chắc cũng không cần lấy HĐ. Ở trên hợp đồng thuê đất không nói gì đến thuế cả thì việc nộp thuế là do chủ nhà hay bạn mình phải nộp
Cái này mình nói rồi, là do thương lượng 2 bên. Trước sau gì thì khi ra kinh doanh bên thuế cũng đến kiểm tra. Nếu người kinh doanh không phải chủ đất thì họ sẽ yêu cầu chủ đất cho thuê đến cơ quan thuế thực hiện nghĩa vụ nộp thuế. Nếu người cho thuê đất có kinh nghiệm thì họ sẽ tính trước trường hợp này và đã tính luôn trong giá cho thuê rồi. Nếu bạn kg cần HĐ thì cứ lơ đi để chủ nhà lo. Nếu bên thuế xuống kiểm tra mà đòi xem hợp đồng thuê đất thì hẹn hôm khác vì 1001 lý do nào đó. Sau đó nên báo cho chủ đất biết trước nếu không thì "trật đường ray, đổ tàu ngay".

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
OldNTV nói:
Khẩu hiệu của ngành thuế: NỘP THUẾ LÀ NGHĨA VỤ CỦA MỌI CÔNG DÂN

sAO LẠI BỎ MẤT CHỮ "QUYỀN LỢI" THẾ? Nhấn mạnh với các bạn là đây là quyền lợi không được từ chối :dzo:

Lần sau có hô khẩu hiệu thì hô cho đúng nhé

NỘP THUẾ LÀ NGHĨA VỤ VÀ QUYỀN LỢI CỦA MỌI CÔNG DÂN

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Cho mình hỏi thêm một câu không phải là thuế nhé.Bạn nào có mẫu hợp đồng thuê đất để kinh doanh không?Mình không có thời gian ngồi tìm nên mong các bạn giúp đỡ gửi cho mình cái link!

T

TVmobile

Guest
Virgin nói:
NỘP THUẾ LÀ NGHĨA VỤ VÀ QUYỀN LỢI CỦA MỌI CÔNG DÂN
Ừ nhỉ, wên mất cái QUYỀN LỢI. Mọi công dân Việt Nam đều có quyền được nộp thuế. Giả sử bạn bị tước mất quyền này thì bạn sẽ không thể đứng tên sở hữu một số tài sản có giá trị như đất đai, xe cộ... vì không được đóng thuế trước bạ :bigok:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA