Thắc mắc về tập hợp chi phí nhiên liệu

• Thread starter hxthanh77
  • Ngày gửi
H

hxthanh77

Guest
5/5/06
5
0
0
Hà Nội
Chào các Anh chị.
Em có một thắc mắc "chi phí nhiên liệu (xăng, dầu..) và điện ở phân xưởng sản xuất trong công ty cơ khí được tập hợp vào tài khoản chi phí nguyên vật liệu trực tiếp hay chi phí sản xuất chung". Có phải là nếu chi phí này giá trị nhỏ thì tập hợp vào TK CP SXC còn nếu lơn phải tập hợp vào TK 621(Chi phí nhiên liệu)?
Anh chị nào biết trả lời giúp em với! Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không phải các chi phí trực tiếp được tập hợp nhờ sự lớn nhỏ.

Nhiên liệu (xăng, dầu, điện...): là những thứ có tác dụng cấp nhiệt lượng trong quá trình sản xuất tạo điều kiện cho quá trình chế tạo sản phẩm diễn ra bình thường.

Nhiên liệu cũng được coi là nguyên liệu, vật liệu để sản xuất ra sản phẩm. Bạn hạch toán chi phí nhiên liệu vào TK 621 nhé!

H

hxthanh77

Guest
5/5/06
5
0
0
Hà Nội
cám ơn tú anh nhé
nhưng theo mình được biết thì đối với loại chi phí này, nếu nhiên liệu cung cấp nhiệt lượng trong qtrình sx (xăng, than, hơi đốt) thì tập hợp vào TK621, còn nếu nhiên liệu để chạy máy móc thì đưa vào 627 (tuy nhiên sách kế toán tài chính đại học kinh tế TPHCM trang 222 nói mức tiêu hao thấp thì sẽ được quy nạp vào chi phí sản xuát chung để phân bổ.trường hợp mức tiêu hao lớn thì có thể vận dụng các pp pbổ thich hợp để pbổ cho các đối tượng tính giá thành có liên quan)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình hỏi bạn này: Thế nhiên liệu cung cấp cho cái gì chạy đây? Không phải máy móc thì là cái gì? Nhiên liệu cung cấp nhiệt lượng trong quá trình sản xuất thì sẽ không phải là nhiên liệu để chạy máy móc à? Đừng hiểu nghĩa theo từng từ.

Có thể nói thêm một chút về trường hợp cùa bạni: Nguyên liệu, vật liệu trực tiếp phục vụ cho sản xuất và cho chính sản phẩm đó thì đưa vào TK 621. Còn nguyên liệu, vật liệu cũng trực tiếp phục vụ cho sản xuất nhưng không thể xác định được cho sản phẩm nào thì đưa vào TK 6271 để phân bổ cho từng sản phẩm.

H

hxthanh77

Guest
5/5/06
5
0
0
Hà Nội
Tú Anh à,

trong sách hạch toán kế toán trg dn của tg nguyễn phg thanh - đoàn ngọc quế nxb thống kế năm 98 có đn rằng " n.liệu cũng là v.liệu cung cấp nhiệt lượng trg wa trình sx. n.liệu gồm 2 loại:
- 1 loại đc dùng trc tiếp cho quá trình sx như dùng để nhiệt luện, sấy khô t.phẩm nguyên liệu. Loại này đc hạch toán vào chi phí ng. v. liệu t.tiếp
- 1l oịa dùng để chạy máy móc tbị chuyên dùng. Loại này được hạch toán vào chi phí sx chung.

Bạn thử giải thích câu này xem

M

Minou

Guest
6/9/04
54
0
0
Ha Noi
hi ban HXthanh,
Tu Anh noi dung day, Ben toi cho vao 627 de phan bo vi muc NVL tham gia vao gia thanh tung san pham khong lon, may moc dung de san xuat nhieu sp ma.
Mong duoc trao doi kinh nghiem voi ban vi toi cung lam co khi day. Mail cua Minou la ctnamxuong@yahoo.com

B

be_yeu

Guest
26/4/06
3
0
0
vũng tàu
em đang còn học nhưng những gì anh chị nói em đã đọc và đọc rất kỹ thì thây anh tú anh nói đúng ,qua đây em có thể học hỏi được rất nhiều ,cảm ơn các anh chị nhiều lắm nhé

H

hxthanh77

Guest
5/5/06
5
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Tú Anh nhiều ha! Đúng theo lý thuyết là như vậy. Tuy nhiên trong thực tế, ở các phân xưởng cơ khí chỉ sản xuất 01 loại sản phẩm mình thấy nhiều công ty vẫn tập hợp vào chi phí SXC (TK6272)- có lẽ họ quan niệm đây là vật liệu phục vụ cho máy móc để sản xuất.
ví du: -px luyện kim nung quặng với than cốc, than cốc được tập hợp vào TK621.
- phân xưởng gò hàn, dầu diezel để chạy máy gia công sản phẩm (kể cả phân xưởng sx 1 loại sản phẩm), dầu diezel này được tập hợp vào tk 6272.

N

Nhon0612

Guest
11/5/09
5
0
0
phu tho
Cho mình hỏi mọi người chút nhé!
Cty mình hàng tháng đều mua dầu Diesel để chạy xe nâng hàng. Mọi năm các kế toán trước đều đưa thẳng vào 627, nhưng năm nay mình làm thế thì kiểm toán bên mình bắt phải đưa vào 142 để phân bổ.
Nhưng mình hỏi họ cách làm ntn vì trước không ai làm cả nhưng họ không nói, bắt mình phải tự làm. Mọi người có ai biết không bảo giùm mình với. Help nhanh nhanh

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Chào các Anh chị.
Em có một thắc mắc "chi phí nhiên liệu (xăng, dầu..) và điện ở phân xưởng sản xuất trong công ty cơ khí được tập hợp vào tài khoản chi phí nguyên vật liệu trực tiếp hay chi phí sản xuất chung". Có phải là nếu chi phí này giá trị nhỏ thì tập hợp vào TK CP SXC còn nếu lơn phải tập hợp vào TK 621(Chi phí nhiên liệu)?

Mình cũng xin bổ sung ý kiến của bạn Tú Anh như sau:
Đối với kế toán thì việc phát sinh ở đâu sẽ hạch toán ở đó. Trong trường hợp này việc mua xăng, dầu, than, điện bạn phải biết nó sử dụng làm gì, ở đâu. Việc xăng dầu không phải chỉ sử dụng tại phân xưởng sản xuất mà có khi nó sử dụng cho các xe nâng dùng để nâng hàng và thành phẩm ở kho, và có thể sử dụng thì trong trường hợp này lại hạch toán vào 627. Còn sử dụng để chạy máy móc sản xuất sản phẩm thì hạch toán vào 621.
Còn về thắt mắt của bạn hxthanh77
Thì có lẻ kiểm toán của Cty bạn đang xem xét trên hóa đơn. Thông thường việc DN mua xăng, dầu 1 lần sử dụng cho nhiều kỳ và hóa đơn cũng sẽ gom lại để xuất 1 lần do đó việc bạn chỉ hạch toán thẳng vào chi phí 627 của 1 kỳ nào đó là không đúng. Và kiểm toán của bạn yêu cầu đưa vào 142 để phân bổ cho các kỳ sử dụng là đúng rồi.

quangvu1open

quangvu1open

Trung cấp
4/6/09
77
0
6
33
quảng ninh
Cty mình hàng tháng đều mua dầu Diesel để chạy xe nâng hàng. Mọi năm các kế toán trước đều đưa thẳng vào 627, nhưng năm nay mình làm thế thì kiểm toán bên mình bắt phải đưa vào 142 để phân bổ.
Nhưng mình hỏi họ cách làm ntn vì trước không ai làm cả nhưng họ không nói, bắt mình phải tự làm. Mọi người có ai biết không bảo giùm mình với. Help nhanh nhanh

khi mua nhiên liệu:
Nợ tk 152
Nợ tk 133
Co' tk 111/112
Khi sử dụng:
Nợ tk 142
Có tk 152
và định kỳ trích
Nợ tk 627
Có Tk 142.
em đang là SV chưa làm , hạch toán vậy có đúng ko nhỉ??

L

laivanduc

Sơ cấp
28/2/10
10
0
1
35
yên bái
Mình ví dụ thế này nhé: ô tô của bạn được đổ đầy bình xăng, nhưng cuối tháng vẫn chưa hết xăng mà dư lại đến tháng sau. Như vậy ghi hết số tiền mua xăng dầu trên hóa đơn vào TK 627 là chưa hợp lý. Trong tháng, mỗi lần mua xăng dầu bạn hạch toán chi phí đó tạm vào TK142:

Nợ TK 142
Nợ TK 133
Có TK 111, ...

Cuối tháng, căn cứ vào một tiêu chuẩn nào đó để bạn xác định lượng xăng dầu tiêu hao trong tháng (đối với xe cộ thì cứ căn cứ vào đồng hồ đo Km là chuẩn, VD: xe tiêu hao 13 lít/100 Km, kiểm tra đồng hồ xe chạy 500 Km, như vậy xăng tiêu hao là: 5 x 13 = 65 lít). Căn cứ hóa đơn, hoặc phương pháp tính giá vật tư của công ty bạn tính ra số tiền xăng dầu trong tháng, sau đó định khoản:

Nợ TK 627: Chi phí xăng dầu tiêu hao trong tháng
Có TK 142

Phần 142 còn dư thì kỳ sau phân bổ tiếp.

Còn thường thường không cho vào 142 thì nó cũng nằm trong số dư đầu kỳ của tài khoản 154 chứ cũng chạy đi đâu được

Sửa lần cuối:
V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen
Ðề: Thắc mắc về tập hợp chi phí nhiên liệu

bên cty minh định khoản vào 242. nhưng sau đó đem phân bổ cho xuất dùng thì mình lại không biết phân bổ vào tài khoản nao. bởi vì bên mình làm bên vận tải hàng hóa,

L

LangTuTimVui

Guest
25/10/13
1
0
0
45
Lâm Đồng

Mình có 1 thắc mắc như thế này: Công ty mình lập dự toán công trình đầu tư xây dựng. trong đó có dùng khoản mục chi phí chung. Vậy chi phí nhiên liệu vận chuyển công nhân từ văn phòng đến nơi thi công có thể xem là chi phí chung hay không? Hay sẽ tính vào chi phí nhân công?

H

hongmit

Guest
22/4/09
43
0
6
hatay

Chi phí nhân công chỉ hạch toán chi phí chi trả cho nhân công trực tiếp thôi không thể hạch toán chi phí nhiên liệu vào được. Chi phí này mình nghĩ hạch toán vào 627 thì ổn hơn.

N

nhunhi186

bacsykeodua
5/10/13
65
7
8
32
hà nội

Mình nghĩ là cho vào 621 vì bên bạn làm vận tải mà, cái đấy là NVTTT

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Cái này phụ thuộc vào việc mua dầu phát sinh và sử dụng ở đâu? nếu mua chỉ sử dụng ở phân xưởng, Ctrường thì kế toán cho vào 627 ( chi tiết ) để phân bổ cho SP là đúng.
Nếu mua để sử dụng cho cho cả DN thì vào 142, 242 vì khi phân bổ có thể cho cả QLDN như kiễm toán yêu cầu.

S

seamsoft

Sơ cấp
7/9/13
40
1
0
Hà Nội

Mình có 1 thắc mắc như thế này: Công ty mình lập dự toán công trình đầu tư xây dựng. trong đó có dùng khoản mục chi phí chung. Vậy chi phí nhiên liệu vận chuyển công nhân từ văn phòng đến nơi thi công có thể xem là chi phí chung hay không? Hay sẽ tính vào chi phí nhân công?
Bạn lập dự toán công trình thì chi phí nhiên liệu vận chuyển được đưa vào 627 dưới dạng tách tiểu khoản chi tiết.

P

phunutre

Guest
21/10/13
4
0
0
250 Kim Giang, Hoàng Mai

Ghi hết số tiền mua xăng dầu trên hóa đơn vào TK 627 là chưa hợp lý. Trong tháng, mỗi lần mua xăng dầu bạn hạch toán chi phí đó tạm vào TK142:

Nợ TK 142
Nợ TK 133
Có TK 111, ...

Cuối tháng, căn cứ vào một tiêu chuẩn nào đó để bạn xác định lượng xăng dầu tiêu hao trong tháng (đối với xe cộ thì cứ căn cứ vào đồng hồ đo Km là chuẩn, VD: xe tiêu hao 13 lít/100 Km, kiểm tra đồng hồ xe chạy 500 Km, như vậy xăng tiêu hao là: 5 x 13 = 65 lít). Căn cứ hóa đơn, hoặc phương pháp tính giá vật tư của công ty bạn tính ra số tiền xăng dầu trong tháng, sau đó định khoản:

Nợ TK 627: Chi phí xăng dầu tiêu hao trong tháng
Có TK 142

Phần 142 còn dư thì kỳ sau phân bổ tiếp.

Còn thường thường không cho vào 142 thì nó cũng nằm trong số dư đầu kỳ của tài khoản 154 chứ cũng chạy đi đâu được

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Ghi hết số tiền mua xăng dầu trên hóa đơn vào TK 627 là chưa hợp lý. Trong tháng, mỗi lần mua xăng dầu bạn hạch toán chi phí đó tạm vào TK 142

Sao lại ( ... vào TK 627 là chưa hợp lý ) nếu bạn mua xuất thẳng cho máy phát điện, máy bơm nước, xe đưa đón CN ... phục vụ ở Ctrường, xưởng, đội ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA