Sử dụng TK 112 hay TK 113 đối với Ủy nhiệm chi?

• Thread starter linhtinh145
  • Ngày gửi
L

linhtinh145

Guest
4/4/06
4
0
0
Hanoi
Mình mới vào làm ở 1 CT, hiện nay họ đang theo dõi TK112 căn cứ trên sổ phụ của ngân hàng. Mà sổ phụ thường sau 1 ngày mới có. Hiện nay sếp muốn ngay khi nhận được UNC của khách hàng hoặc ngay khi bên mình xuất UNC thì hạch toán vào TK112 luôn. Mình muốn hỏi như vậy có nên không. Bởi vì theo mình nếu làm vậy thì lúc nhận sổ phụ sẽ phải để ý tránh ghi tăng hoặc giảm 2 lần (dễ nhầm lẫn).

Mình định khi viết UNC hoặc nhận fax UNC của khách hàng thì hạch toán vào TK 113, không biết như vậy có được không??? Và hạch toán thế nào.

Ở CT hiện nay khi nhận/ghi UNC hay séc thì đề viết phiếu thu/chi. Mình thì nghĩ chỉ viết phiếu thu/chi khi liên quan đến tiền mặt còn liên quan đến ngân hàng thì căn cứ trên sổ phụ rồi kẻ bảng theo dõi là xong. Chả hiểu họ làm thế để làm gì nữa. Có CT bạn nào làm thế k??? Giải thích hộ mình với.

Thx.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Buffervn

Guest
7/5/06
1
0
0
48
Ha Noi
Chào bạn!
- Theo mình thì suy nghĩ của bạn là hợp lý. Cơ sở để hạch toán Nợ TK 112 là giấy Báo Có của Ngân hàng, còn khi CTy bạn xuất UNC thì cơ sở để ghi Có TK 112 là UNC đó đã được Ngân hàng "xử lý" có đủ chữ ký và con dấu của Ngân hàng (chứng từ hợp lệ, kết thúc giao dịch thành công).
Ý của bạn dùng tài khoản trung gian 113 để theo dõi cũng được vì phù hợp nguyên tắc kế toán, đáp ứng được yêu cầu của xếp, tuy không hay lắm vì sẽ rườm rà và mất thời gian.
- Việc viết phiếu thu chi chỉ dùng cho những bút toán có đối ứng TK 111, còn trong trường hợp bạn nêu thì cũng cần có "chứng từ kế toán" hoặc "chứng từ ghi sổ" hoặc " chứng từ khác", "chứng từ ngân hàng"... tùy theo từng phần mềm kế toán mà có những form riêng nhằm ghi lại các bút toán kết chuyển và in ra, ký và lưu cùng chứng từ gốc...
Sơ bộ là như vậy, có ji chúng mình cùng các thành viên của Diễn đàn trao đổi tiếp nhé!
Chúc bạn sức khỏe và thành công!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
linhtinh145 nói:
Mình mới vào làm ở 1 CT, hiện nay họ đang theo dõi TK112 căn cứ trên sổ phụ của ngân hàng. Mà sổ phụ thường sau 1 ngày mới có. Hiện nay sếp muốn ngay khi nhận được UNC của khách hàng hoặc ngay khi bên mình xuất UNC thì hạch toán vào TK112 luôn. Mình muốn hỏi như vậy có nên không.
Khi Ủy nhiệm chi đã có xác nhận của ngân hàng thì bạn có thể hạch toán được vào TK 112 mà không cần chờ sổ phụ vì Ủy nhiệm chi là chứng từ để chứng minh cho nghiệp vụ kinh tế đã được phát sinh.

linhtinh145 nói:
Mình định khi viết UNC hoặc nhận fax UNC của khách hàng thì hạch toán vào TK 113, không biết như vậy có được không???
Để tránh nhầm lẫn, bạn hạch toán qua TK 113 cũng được vì khi chưa có báo Nợ hoặc báo Có (thể hiện trên sổ phụ) của ngân hàng thì tiền chỉ mới ở trạng thái "đang chuyển". Tuy nhiên, TK 113 hiếm khi được sử dụng vì kế toán có thể bỏ hạch toán "tại thời điểm", mà chỉ hạch toán "trong khoảng thời gian".

linhtinh145 nói:
Và hạch toán thế nào.
* Khách hàng trả tiền:

- Khi khách hàng trả tiền nhưng chưa nhận được báo Có của ngân hàng: Nợ TK 113/ Có TK 131.

- Khi ngân hàng báo Có khoản tiền đang chuyển đã về tới tài khoản của công ty: Nợ TK 112/ Có TK 113.

* Trả tiền nhà cung cấp:

- Khi chuyển tiền cho nhà cung cấp nhưng chưa nhận được báo Nợ của ngân hàng: Nợ TK 113/ Có TK 112.

- Khi ngân hàng báo Nợ khoản tiền đang chuyển đã về tới tài khoản của nhà cung cấp: Nợ TK 331/ Có TK 113.

linhtinh145 nói:
Ở CT hiện nay khi nhận/ghi UNC hay séc thì đề viết phiếu thu/chi. Mình thì nghĩ chỉ viết phiếu thu/chi khi liên quan đến tiền mặt còn liên quan đến ngân hàng thì căn cứ trên sổ phụ rồi kẻ bảng theo dõi là xong. Chả hiểu họ làm thế để làm gì nữa. Có CT bạn nào làm thế k??? Giải thích hộ mình với.

Thx.
Phiếu thu, phiếu chi chỉ sử dụng cho các nghiệp vụ liên quan tới tiền mặt tại qũy. Ủy nhiệm chi hay séc chỉ có thể gọi là chứng từ gốc mà thôi, chứ không phải là tiền mặt để viết phiếu thu hoặc phiếu chi.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Chị Nguyễn Tú Anh giỏi thiệt.

dangkhoaquan nói:
EM cũng dùng ngay 112 chứ có sao đâu,em thấy dùng thêm 113 thì rườm rà dễ gây nhầm lẫn lắm

Thật vậy Tk 113 chỉ là tk trung gian thôi không cần thiết

T

tuyet tam

Guest
24/8/06
1
0
0
42
Củ Chi , TPHCM
linhtinh145 nói:
Mình mới vào làm ở 1 CT, hiện nay họ đang theo dõi TK112 căn cứ trên sổ phụ của ngân hàng. Mà sổ phụ thường sau 1 ngày mới có. Hiện nay sếp muốn ngay khi nhận được UNC của khách hàng hoặc ngay khi bên mình xuất UNC thì hạch toán vào TK112 luôn. Mình muốn hỏi như vậy có nên không. Bởi vì theo mình nếu làm vậy thì lúc nhận sổ phụ sẽ phải để ý tránh ghi tăng hoặc giảm 2 lần (dễ nhầm lẫn).

Mình định khi viết UNC hoặc nhận fax UNC của khách hàng thì hạch toán vào TK 113, không biết như vậy có được không??? Và hạch toán thế nào.

Thx.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA