Thời hạn DN phải mua HĐ????

• Thread starter thuhuong7878
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thuhuong7878

Sơ cấp
7/2/06
34
1
8
Yen hoa, Cau Giay
Có một công ty thành lập được 03tháng.Cho đến nay công ty vẫn nộp tờ khai Thuế GTGT.Nhưng hiện nay công ty vẫn chưa có một hợp đồng nào??? Vì thế có bắt buộc phải mua HĐ không???Hay phải đợi đến khi có hợp đồng mới làm căn cứ mua hoá đơn???? Có văn bản nào quy định DN thành lập trong bao nhiêu lâu thì phải mua HĐ không??? Bạn nào biết chỉ cho mình với nhé????

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Nếu công ty bạn thật sự chưa có doanh thu thì không có vấn đề gì trong trường hợp này cả. Có nhiều cán bộ thuế chỉ bán hóa đơn khi có hợp đồng kinh tế thôi.
Trừ trường hợp công ty có hoạt động mua bán "ì xèo" mà không có tờ hóa đơn lận lưng khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra thì mới có vấn đề thôi!!!

M

minhuong

Guest
7/5/06
3
0
1
Vung Tau
Hóa đơn chứng từ

Chào bạn, Theo mình được biết thì cơ quan thuế sẽ bán HĐ cho doanh nghiệp khi và chỉ khi có phát sinh hoạt động mua bán vì như ở cty của mình khi đi mua HĐ lần đầu tiên thì cơ quan thuế yêu cầu có bản phôt của hợp đồng kinh tế phát sinh thực tế sau đó mới bán HĐ. Mình không biết ở các nơi khác thì ntn vì mỗi nơ lại áp dụng khác nhau.
Chúc bạn vui nhé

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Nếu chưa có hoá đơn thì hàng tháng ko phải làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn ah?

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
hoaanh2912 nói:
Nếu chưa có hoá đơn thì hàng tháng ko phải làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn ah?
Bạn vẫn phải làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ở cột ghi chú bạn ghi "cty mới thành lập chưa có nhu cầu sử dụng nên chưa mua hóa đơn" đại khái là như vậy. Nếu bạn ko làm thì khi nộp báo cáo thuế họ sẽ ko nhận với lý do thiếu biểu mẫu theo quy định.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
phinguyen79 nói:
Chào các bạn!
Nếu vậy thì những trường hợp bán hàng ko có hợp đồng thì sao? chẳng nhẻ các bạn xây nhà trước khi xin giấy cấp phép xây dựng nhà à?

Dare to win!
Bác làm kế toán mà bác hỏi một câu ........... hết biết. Bác có biết vì sao họ không chịu bán hóa đơn cho những DN mới thành lập không??? Cái này tôi nghĩ bác hơi bức xúc với cán bộ thuế rồi.
phinguyen79 nói:
Nếu vậy thì những trường hợp bán hàng ko có hợp đồng thì sao?
Trường hợp này cũng quá ư đơn giản để giải quyết mà.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
haha...
Mình chỉ muốn nói rằng ko cần phải có hợp đồng kinh tế cũng vẫn mua được hoá đơn a! còn chuyện ko chịu bán thì nguyên nhân ai mà chẳng biết, nhưng dù yêu cầu như vậy thì mặt sau của việc mua bán hoá đơn vẫn diễn ra thường ngày ấy mà. Quan trọng là biết đối tượng, biết chuyện và biết thời điểm là thắng à (mua đc đó),hi..........

Dare to win!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA