Hóa đơn bán lẻ do máy tính in tại các siêu thị

• Thread starter Thu Thủy
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Thu Thủy

Guest
25/4/05
10
0
0
Hà Nội
Hóa đơn bán lẻ do máy tính in tại các siêu thị không có tên, địa chỉ, mã số thuế người mua, không có dòng chữ "...in theo công văn... TCT" có được coi là chứng từ hợp lệ không

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Thu Thủy nói:
Hóa đơn bán lẻ do máy tính in tại các siêu thị không có tên, địa chỉ, mã số thuế người mua, không có dòng chữ "...in theo công văn... TCT" có được coi là chứng từ hợp lệ không

Nếu các bill này không có những thông tin nêu trên thì chúng sẽ không phải là chứng từ để bạn đưa vào chi phí để xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Mình không rõ bạn mua hàng ở siêu thị nào, nhưng 1 số siêu thị như Metro, Big C hay Fivimart..., bên cạnh bill bán hàng, siêu thị vẫn có thể phát hoá đơn tài chính cho bạn (nếu bạn yêu cầu). Và hoá đơn tài chính đó mới là chứng từ hợp lệ cho bạn làm việc với cơ quan thuế sau này.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Thu Thủy nói:
Thường bạn muốn lấy Hóa đơn GTGT bạn phải cầm hóa đơn bán lẻ qua quầy dịch vụ khách hàng hay phòng hỗ trợ khách hàng yêu cầu họ xuất HĐ GTGT cho bạn và dĩ nhiên là bạn phải cung cấp thông về tên cty, địa chỉ, MST. Có cái HĐ này mới hợp lệ bạn à. :p:
Đầu tuần vui vẻ nhé!

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Mình không nhớ chính xác nhưng hình như có 1 công văn của cơ quan Thuế cho phép sử dụng hóa đơn in từ máy tính tiền của BigC để kê khai hợp lệ.

B

bokinhvan269

Guest
11/11/05
13
0
0
42
quang ninh
mình cứ tưởng các hoá đơn do các siêu thị in ra được tính vào chi phí hợp lý. hôm nay mình đọc thì mình được biết hoá đơn đó o dược tính vào chi phí hợp lý. Nhưng mà năm 2005 mình đã cho nó vào rồi biết làm sao bây giờ
Các bạn giúp mình với

N

Nguyen Hong Hue

Guest
17/3/06
10
0
1
44
Ha Noi
Mình thì nhớ là cách đây 2năm, cục thuế tổ chức tập huấn cũng có người hỏi câu này, và cơ quan thuế có trả lời là được tính vào chi phí, đó là hoá đơn đặc thù của siêu thị

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn bán lẻ sử dụng cho máy tính tiền vẫn được coi là hóa đơn hợp lệ nếu tổ chức đó có đăng ký với cơ quan thuế.

Nhưng hóa đơn phải đủ các chỉ tiêu sau đây thì mới có giá trị pháp lý: họ, tên; địa chỉ; mã số thuế (nếu có) của người mua và người bán...

Hóa đơn thì hợp lệ nhưng có được tính vào chi phí hợp lý của công ty hay không thì phải có điều kiện.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA