Tự nguyện không hưởng lương, có bất hợp lý ?

• Thread starter NONG DAN
  • Ngày gửi
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Do trả ơn vì được gia đình bạn cưu mang trong thời đi học, bạn tôi (A) sau khi học thành tài đã trở về làm việc cho Cty của gia đình người ơn và tự nguyện không nhận lương (có ghi rõ trong hợp đồng lao động)

Vậy, khi ở cương vị Kế toán trưởng, bạn tôi (A) có được pháp luật (thuế) công nhận khi thực hiện việc quyết toán hay có bị trở ngại gì đối với sắc thuế TNCN ?

Mong các bạn góp ý kiến.
Xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Tự nguyện không hưởng lương, có bất hợp lý ?

Do trả ơn vì được gia đình bạn cưu mang trong thời đi học, bạn tôi (A) sau khi học thành tài đã trở về làm việc cho Cty của gia đình người ơn và tự nguyện không nhận lương (có ghi rõ trong hợp đồng lao động)

Vậy, khi ở cương vị Kế toán trưởng, bạn tôi (A) có được pháp luật (thuế) công nhận khi thực hiện việc quyết toán hay có bị trở ngại gì đối với sắc thuế TNCN ?

Mong các bạn góp ý kiến.
Xin cám ơn.
Hoàn toàn hợp pháp anh, điều kiện tiên quyết ở đây là người lao động tự nguyện.
Giống mấy ông GS này nè :004:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Úp cho bác 1 cái, đề tài cần quan tâm giúp đỡ.

Ý kiến cá nhân,
1.- Nếu bạn A làm hông lương (theo thoả thuận ghi trong HD) thì có thu nhập đâu để quyết toán. (Làm không lương - Chuyện khó tin nhưng có thật)
2.- Trên cơ sở HDLD thì bạn A đã được tuyển dụng và bố trí vào các vị trí điều hành trong DN. Với vị trí ấy, có thể giao dịch với các cơ quan thẩm quyền trong sự uỷ quyền của DN. Có thể tiếp đoàn thanh tra, kiểm tra thuế,...

T

thuha0086

Trung cấp
29/8/08
64
0
6
Hà Nội

Vấn đề này chẳng ảnh hưởng gì :
- Người lao động không nhận lương => công ty không có khoản nào để tính vào chi phí
- Thu nhập = 0 , không phải tính hay nộp thuế TNCN
- Quyết toán Thuế : luật chỉ quy định trách nhiệm của Kế toán trưởng đối với công ty, chứ không quy định việc có nhận lương hay không, nghĩa là dù không nhận lương mà làm kế toán trưởng thì bạn vẫn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về kế toán.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

Úp cho bác 1 cái, đề tài cần quan tâm giúp đỡ.

Ý kiến cá nhân,
1.- Nếu bạn A làm hông lương (theo thoả thuận ghi trong HD) thì có thu nhập đâu để quyết toán. (Làm không lương - Chuyện khó tin nhưng có thật)
2.- Trên cơ sở HDLD thì bạn A đã được tuyển dụng và bố trí vào các vị trí điều hành trong DN. Với vị trí ấy, có thể giao dịch với các cơ quan thẩm quyền trong sự uỷ quyền của DN. Có thể tiếp đoàn thanh tra, kiểm tra thuế,...

Tình ngay lý cũng ngay !

Vậy mà có 1 nhóm người hổng tin, vì họ thấy bao nhiêu năm Cty vẫn lỗ, họ suy ra "Cty né thuế TNCN giùm KTT" khi thấy KTT này vẫn có MST cá nhân và khai quyết toán ở 1 Cty khác qui mô nhỏ hơn với mức lương 10tr/tháng.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Tình ngay lý cũng ngay !

Vậy mà có 1 nhóm người hổng tin, vì họ thấy bao nhiêu năm Cty vẫn lỗ, họ suy ra "Cty né thuế TNCN giùm KTT" khi thấy KTT này vẫn có MST cá nhân và khai quyết toán ở 1 Cty khác qui mô nhỏ hơn với mức lương 10tr/tháng.

Chỉ có trời biết, đất biết cho lòng ta, bác ạ. Có như thế nào thì làm như thế đó.
Miễn lâu lâu được người bạn thân thiết chiếu cố công sức cho 1 vài vé VIP đi mua sắm đó đây với mọi người.

Ai hỏng tin thì cứ trưng bày chứng cớ dùm cho bác để bác kịp thời chỉnh sửa, cập nhật bổ sung nếu có vi phạm pháp chế.

Thử hỏi ai có lòng trắc ẩn, không tin bác, thì bác nêu câu này xem sao:

Người lao động chúng tôi không nhẻ thấy đồng lương hỏng ham sao mà đi làm không công?

Chuyện ân tình có khi còn được bù đắp lại với các vô vàng khác còn hơn nhận đồng lương chống đỡ với thời bão giá

H

hattxihoi

Guest
15/12/07
24
0
1
Ha Long

Các Bác ạ! Liệu có bị ràng buộc bởi mức lương tối thiểu không? Tiện thể cho em hỏi luôn vấn đề khác: Trước em đăng ký trên diễn đàn địa chỉ maill khác, nhưng em xóa địa chỉ đó rồi. giờ làm thế nào thay đổi lại địa chỉ mail mới cho ID này nhỉ.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Mong các bạn góp ý kiến.
Xin cám ơn.

Bên thuế họ làm việc thì cứ chứng từ thực tế họ làm, họ không tin việc không có thực.
Tại sao DN không ký hợp đồng ghi lương cụ thể để người kế toán trưởng đó ký (nhưng thực tế không nhận), công ty lại có thêm khoản chi phí hợp lý. Tại sao không làm thế nhỉ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bên thuế họ làm việc thì cứ chứng từ thực tế họ làm, họ không tin việc không có thực.
Tại sao DN không ký hợp đồng ghi lương cụ thể để người kế toán trưởng đó ký (nhưng thực tế không nhận), công ty lại có thêm khoản chi phí hợp lý. Tại sao không làm thế nhỉ?
Tại sao thì người đi dọn dẹp và DN đều biết cả, đơn giản vì thuế TNCN và BHXH mà thôi

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Tại sao thì người đi dọn dẹp và DN đều biết cả, đơn giản vì thuế TNCN và BHXH mà thôi

Về thuế TNCN thì tôi ký hợp đồng để ở mức 5 triệu (tượng trưng), ai dám thu thuế của cá nhân có mức thu nhập này nhỉ?
Về BHXH, đăng ký mức bảo hiểm cho họ ở mức 2,5 triệu, BHXH, BHYT, BHTN mỗi tháng 30,5% = 2.500.000 đ x 30,5% = 762.500 đ, họ đã chấp nhận không lấy lương, mỗi tháng DN không bỏ ra vài trăm nghìn đóng cho họ được sao mà phải lăn tăn? Mà tất cả những chi phí này DN được đưa vào chi phí hợp lý.
Mình thấy ý kiến này không thuyết phục.
Mọi người cùng cho ý kiến.

B

btkent

Guest
17/9/09
9
0
1
TP. HCM
Chào các bác,
Em là Kiên. Em hiện cũng đang rơi vào tình huống này các bác ạ!
Em về làm cho cty đang trong thời gian chạy dự án, tài chính eo hẹp nên em tình nguyện làm ko lương cho đến khi dự án có giấy phép xây dựng (cơ bản là sếp em đi nước ngoài về kiếm được người tài trợ công nghệ tốt để làm dự án nhưng sếp em lại ko có nhiều tiền, tạm gọi là sếp em có nhiệt huyết xây dựng quê hương em một cách vô tư :v). Hiện kế toán chỉ có mình em làm, mà kẹt cái là chỗ em làm đây sếp có đến 3 cty lận, kẹt cái nữa là sếp em tạm gọi là chưa được học lớp xóa mù về luật pháp VN nên mở nhiều cty một cách vô tư lự . Em mới có chứng chỉ KTT, chưa có chứng chỉ hành nghề kế toán. 3 cty đều ở dạng mới thành lập chưa hoạt động gì nên sếp cũng ko muốn thuê nhiều kế toán làm gì cho tốn tiền trả lương (vụ này em đồng cảm với sếp vì mình có làm thì cũng như thế thôi) và em cũng ko mượn hay thuê được bạn bè đứng tên KTT thay được, phần vì em ghét phải để bạn bè bị liên lụy vì em lắm, phần vì em mới về Bắc làm nên cũng ko quen biết nhiều. Bữa rồi em đánh liều ký BCTC năm 2015 cho cả 3 cty ở vị trí người lập biểu và KTT rồi vác đi nộp cho các cơ quan quản lý nhà nước theo luật định cho kịp hạn định. Em biết em làm như thế chắc chắn bị phạt do cá nhân em chưa có chứng chỉ hành nghề kế toán nên ko thể ký làm kế toán trưởng cho 3 cty cùng 1 lúc như thế.
Em tính chữa cháy khi bị truy phạt như sau: tạm gọi 3 cty là cty A, B và C, cả 3 đều là cty TNHH do sếp em góp vốn sở hữu và làm đại diện pháp luật, trong đó A là cty TNHH 1TV, B và C là cty TNHH 2TV trở lên. cty A em ký HĐLĐ chính thức với mức lương 4tr5/ tháng để đóng BH phòng khi em tèo thì vợ con em được nhờ chút đỉnh, cty này hết năm 2015 thông báo tới Sở KD&ĐT tạm ngừng hoạt động 1 năm nên hết năm 2015 em làm thủ tục chấm dứt HĐLĐ luôn, coi như cty này em làm hợp pháp. Hai cty B & C là hai cty liên kết. B do 2 cá nhân người VN góp vốn thành lập, trong đó có sếp em. C do B và 1 cá nhân nước ngoài góp vốn thành lập, trong đó B chiếm 20% vốn điều lệ nên B với C là hai cty liên kết. C được lập ra để quản lý 1 dự án đầu tư. Dự án này là mục tiêu em nhắm tới khi về làm cho sếp em. Tháng 11/2015, HĐTV cty C có quyết định bổ nhiệm em làm KTT nhưng đến hết năm 2015 em mới chấm dứt HĐLĐ với cty A nên từ tháng 11/2015 đến hết năm 2015, em tính làm dạng hợp đồng thử việc cho cty C rồi sang năm 2016 em mới chính thức ký HĐLĐ với cty C do nghề kế toán của mình ko bao giờ được ký dạng HĐLĐ mùa vụ được vì nó mang tính chất thường xuyên mà. Tuy nhiên ký HĐLĐ thử việc với cty C như thế ko ổn (do HĐLĐ thử việc cty C với level của em thì thử việc tối đa 2 tháng sau đó phải ký HĐLĐ chính thức rồi sau khi ký HĐLĐ chính thức thì thời gian thử việc của em cũng vẫn đc tính là thời gian em làm chính thức cho cty C nên sẽ bị trùng thời gian hai tháng 11 và 12/2015). Quãng thời gian tháng 11 và tháng 12/2015 em sẽ bị tính là làm đồng thời cho 2 cty trog khi em chưa có chứng chỉ hành nghề và chưa đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán. Kẹt cái là quyết định bổ nhiệm em làm KTT của cty C đã gửi tờ khai mẫu số 08 thông báo thay đổi thông tin KTT tới cơ quan thuế rồi nên ko sửa được ngày của quyết định. Còn cty B em tính làm HĐLĐ không hưởng lương và để mức lương bằng 0 cho năm 2015 để em tạm coi là "có tên trong cty" để mà ký BCTC. Tuy nhiên em thấy cũng không ổn do HĐLĐ mà để mức lương bằng ko thì đâu được coi là HĐLĐ nữa. Luật LĐ quy định HĐLĐ là thỏa thuận làm công việc "có trả lương" nên nếu HĐLĐ ghi lương bằng 0 hay ko lương thì ko còn là HĐLĐ nữa mà trở thành dạng HĐ dịch vụ/ HĐ giao khoán công việc trong đó tiền thù lao bằng 0.
Em mà soạn cái HĐLĐ lương bằng 0 thì ko ổn như trên em đã nói, em soạn HĐ giao khoán công việc với thù lao bằng ko thì em lại vi phạm Luật doanh nghiệp/ Luật dân sự khi mà nhận làm công việc kế toán mà ko có chứng chỉ hành nghề, ko đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán, em sợ em thành "bầu Kiên" thứ 2 bị gông cổ vì tội kinh doanh trái phép quá.
Các bác cho em xin ý kiến cứu rỗi hoàn cảnh của em với ạ! Em cảm ơn các bác nhiều nhiều!
Chúc các bác nhiều sức khỏe.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA