In phiếu thu chi

• Thread starter mountain
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Mình có tải về một file excel về in phiếu thu chi. Cho mình hỏi về cách tạo list phiếu thu chi để chọn mà không phải gõ vào. Các bạn giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Cái này nếu bạn tìm kỹ đã có các bạn trước hướng dẫn rồi. Để mình nói lại nhé
Vào Insert-name-Define xác định 1 cột ghi số phiếu ở bảng nguồn đặt tên ví dụ là A. Ở bảng in phiếu thì vào Data-Data validation-setting, mụcAllow chọn list, mục Source chọn =A, thế là xong

M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Cảm ơn bạn tuankq, mình đã đã làm được rồi!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
File in phiếu thu-chi = Excel

Đây là file in phiếu thu chi = Excel, số phiếu được đánh lại từ 1 đầu mỗi tháng. Nếu bạn muốn đánh số cho cả năm thì cột tháng bạn chỉ để là 1 tháng mà thôi, thí dụ tháng 1.

Bạn phải nhập đúng dữ liệu cần In tại 2 Sheet DataThu và DataChi theo đúng cấu trúc của nó. File sử dụng Font Unicode, nếu bạn muốn chuyển qua các font khác thì chỉ cẩn thận với định dạng trang in.
- Thông tin của công ty bạn chỉ cần thay đổi ở sheet CompanyInfo, không cần thay đổi chỗ nào khác.
- Nếu bạn chỉ xem trang in thì chọn vào Xem trước.
- Mỗi lần in chỉ in 1 tháng, nếu bạn nhấn In tất cà thì nó sẽ in tất cả các tháng.
- Bạn có thể in 2 liên trên 1 trang A4 (Chọn in 2 liên). Nếu bạn chỉ in 1 liên(chọn in 1 liên), thì mỗi trang A4 sẽ in ra 2 phiếu.

Chú ý: File này chưa có bẫy lỗi vì tôi chưa có thời gian sửa lại. Hơn nữa quan điểm của tôi là các file Excel chỉ có tác dụng gợi ý, bạn phải biết Excel để sửa lại theo ý mình mới dùng được.

Đính kèm

• PhieuThu-Chi.rar
    76 KB · Lượt xem: 4,828
H

heroic

Guest
11/11/04
56
0
0
vn
Quá hoàn hảo với việc IN

Thanks Adam_tran đây là file quá hay để mọi người học tập, VBA thật tuyệt khi giúp cải thiện công việc in ấn và nhiều thứ nữa. Xem qua file này em lại có cơ hội học tập thêm. Cơ hội cho các newbie học hỏi, em đang phải in từng phiếu một rất mất thời gian chọn phiếu in. Chắc phải tìm hướng in một loạt trong tháng như Adam_tran tham khảo code của Bác làm mà không được bác giúp em một tay nhé.

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
adam_tran nói:
Đây là file in phiếu thu chi = Excel, số phiếu được đánh lại từ 1 đầu mỗi tháng. Nếu bạn muốn đánh số cho cả năm thì cột tháng bạn chỉ để là 1 tháng mà thôi, thí dụ tháng 1.

Bạn phải nhập đúng dữ liệu cần In tại 2 Sheet DataThu và DataChi theo đúng cấu trúc của nó. File sử dụng Font Unicode, nếu bạn muốn chuyển qua các font khác thì chỉ cẩn thận với định dạng trang in.
- Thông tin của công ty bạn chỉ cần thay đổi ở sheet CompanyInfo, không cần thay đổi chỗ nào khác.
- Nếu bạn chỉ xem trang in thì chọn vào Xem trước.
- Mỗi lần in chỉ in 1 tháng, nếu bạn nhấn In tất cà thì nó sẽ in tất cả các tháng.
- Bạn có thể in 2 liên trên 1 trang A4 (Chọn in 2 liên). Nếu bạn chỉ in 1 liên(chọn in 1 liên), thì mỗi trang A4 sẽ in ra 2 phiếu.

Chú ý: File này chưa có bẫy lỗi vì tôi chưa có thời gian sửa lại. Hơn nữa quan điểm của tôi là các file Excel chỉ có tác dụng gợi ý, bạn phải biết Excel để sửa lại theo ý mình mới dùng được.

Cảm ơn Adam_tran nhiều nhe! Mình thấy file của bạn rất hay, giúp mình tiết kiệm được nhiều thời gian nữa.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Cám ơn các bạn quá khen. Code trong file hoàn toàn không chuẩn và, về mặt tổ chức CSDL và kiểu, nó lỗi nhiều. Thí dụ số phiếu chi gõ là 2bis chẳng hạn, vòng lặp For sẽ bỏ sót phiếu này ngay. Hoặc gõ vào ký tự chữ thay vì số khi nhập form, nó cũng lỗi!
File trên chỉ có thể cho newbie tham khảo về cách sử dụng Form và vòng lặp For. IF và 1 số control. Đây là file làm theo kiểu giải quyết rác kế toán khi phải nhận làm lại sổ sách ngoài. Nó tiết kiệm thời gian nhưng nếu dùng nó để theo dõi và nhập liệu hàng ngày thì cần tổ chức lại nhiều thứ.

File code mở mà, bạn nào đọc không hiểu thì cứ hỏi. Sắp tới buổi học VBA thứ 3 (CN này), các bạn sẽ làm quen với cách sử dụng các Control và vòng lặp For, thiết kế form đơn giản.

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Em có vài ý vầy:
- Bác xem có cách nào biến nó thành một file dử liệu thu chi chung luôn và 1 phiếu thu và chi chung luôn.
- Cột tháng em nghĩ không cần thiết, bác có thể đặt thêm tên để lấy giá trị tháng. cũng được mà.
- Phần mềm nào cũng có lỗi. Không ai đảm bảo có thể dự đoán được hết tất cả các lỗi. Vấn đề là ở kiến thức người sử dụng.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bác xem có cách nào biến nó thành một file dử liệu thu chi chung luôn và 1 phiếu thu và chi chung luôn.
Chung luôn không khó, nhưng vì file này làm để "dọn rác" in lại phiếu thu chi từ dữ liệu là các sheet tờ khai đầu ra - đầu vào, thành ra mình tách ra cho dễ làm! Copy bảng kê 12 tháng vô, sửa 1 tí, in 1 lượt!
Cột tháng em nghĩ không cần thiết, bác có thể đặt thêm tên để lấy giá trị tháng. cũng được mà.
Chính xác, nhưng 1 số cty thì dữ liệu ít, mình đánh số tăng dần cho đến hết năm. lúc đó trên form in phiếu sẽ bôi trắng chỗ tháng. Nhưng 1 số cty nhiều thì đánh số quay lại 1 mỗi tháng (cũng phải dựa vào cách đánh số của kế toán cũ nửa). Do đó thêm cột phụ cho dễ thao tác!

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Không đồng ý...

Bình_OverAC nói:
- Phần mềm nào cũng có lỗi. Không ai đảm bảo có thể dự đoán được hết tất cả các lỗi. Vấn đề là ở kiến thức người sử dụng.
Dĩ nhiên, nhưng người viết phải lường trước được các khả năng có thể xảy ra, dùng tất cả các cách có thể được nhằm bắt buộc người sử dụng chỉ có thể làm việc với yêu cầu người viết đặt ra mà thôi!
Thân,
Lê Văn Duyệt

L

Long-spclt

Guest
21/4/06
10
0
0
TP.HO CHI MINH
Chào bác Adam Tran,

Em tải File in phieu thu chi về máy của em rồi nhưng mà nó bị báo lỗi ngay, tự động hiện ra cửa số MVB và tự bôi đen cái hàng:Hang = Array("None", "tr" & ChrW$(259) & "m", "m" & ChrW$(432) & ChrW$(417) & "i", "g" & ChrW$(236) & " " & ChrW$(273) & "・) trong đọan Code ở dưới, và em Click mãi mới đóng được cái cửa số này.
Em thử mở file lại và Khi nhấn vào Nút để in em thấy được cái Form nhập thông số để in nhưng khi nhấn nút In trong Form này thì máy lại báo lỗi.
Em muốn in thử mà không biết làm sao cả, bác chỉ cho em với.
Chân thành cảm ơn

Function VNUnicode(baonhieu)
Dim KetQua, SoTien, Nhom, Chu, Dich, S1, S2, S3 As String
Dim i, J, ViTri As Byte, S As Double
Dim Hang, Doc, Dem
If baonhieu = 0 Then
KetQua = "Kh" & ChrW$(244) & "ng " & ChrW$(273) & ChrW$(7891) & "ng"
Else
If Abs(baonhieu) >= 1E+15 Then
KetQua = "S" & ChrW$(7889) & " qu" & ChrW$(225) & " l" & ChrW$(7899) & "n - H" & ChrW$(224) & "m " & ChrW$(273) & ChrW$(7893) & "i s" & ChrW$(7889) & " ra ch" & ChrW$(7919) & " Vi" & ChrW$(7879) & "t Nam; font ch" & ChrW$(7919) & " .Vntime - Copyright by MaiKa of AQN (0953-357-988)"
Else
If baonhieu < 0 Then
KetQua = ChrW$(194) & "m" & Space(1)
Else
KetQua = Space(0)
End If
SoTien = Format(Abs(baonhieu), "##############0.00")
SoTien = Right(Space(15) & SoTien, 18)
Hang = Array("None", "tr" & ChrW$(259) & "m", "m" & ChrW$(432) & ChrW$(417) & "i", "g" & ChrW$(236) & " " & ChrW$(273) & "・)

M

maihien

Guest
14/6/06
1
0
0
Hà Nội
Các bạn ơi
Mình mới biết đến diễn đàn
Các bạn có thể chỉ giúp mình muốn download các chương trình các bạn đã đưa lên thì mình phải vào đâu?
Ví dụ như A-Exel2
Cám ơn các bạn nhé
Help me!

M

mysterious_girl

Guest
maihien nói:
Các bạn ơi
Mình mới biết đến diễn đàn
Các bạn có thể chỉ giúp mình muốn download các chương trình các bạn đã đưa lên thì mình phải vào đâu?
Ví dụ như A-Exel2
Cám ơn các bạn nhé
Help me!
Bạn vào thư viện,click vào file bạn muốn download.

Chúc bạn thành công.

N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
Cho em hỏi xíu..
Công ty em hơi khác so với mấy công ty khác.Chứng từ Thu,Chi 1 phần giống cái chung,cái riêng ở đây,phiếu thu,chi tạm ứng $ để trả thưởng cũng đanh STT độc lập, không liên quan đến thu chi hằng ngày với phiếu thu chi bình thường hằng ngày.Vậy phải thêm cái nào nữa cho nó hoàn chỉnh?
Cảm ơn nhiều.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cảm ơn anh AdamTran nhiều lắm, file này rất hay anh ạ, tiết kiệm đc nhiều thời gian.

Nhưng Anh cho em hỏi chút xíu thôi ạ: Như vậy thì ở phiếu thu - chi thì ko TK đối ứng là ko tách đc hả anh ? VD: N642;1331/C1111 hoặc N1111/C511;3331 chẳng hạn.

:bigok: :dzo: :friend: :dzo: :bigok:​

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Mình cũng ko biết là bạn dùng font chữ gì nhưng mình vẫn load đc mà, load về rồi giải nén bằng winrar thôi. nếu bạn tải về mà vẫn chưa đọc đc thì cho mình email mình gửi lại cho.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
File đó dùng Unicode, bộ font chuẩn của Windows như Times New Roman, Arial, Tahoma.......

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Ôi giời ơi, có cái file này mà anh adam cũng tranh giành bản quyền với mình. Hi hi. Nói thật là file của anh và của em là khác nhau thể hiện ra ở một số điểm như là:
- File của em in phiếu thu chi từ sổ quỹ tiền mặt, file của anh in phiếu từ nhật ký thu và nhật ký chi
- File của em không có phần định khoản, file của anh có phần định khoản

Tuy thể hiện khác nhau như vậy nhưng về bản chất là rất khác, hay nói đúng hơn là file của anh adam bị "ngược". Nhưng "ngược" ở đây lại là một vấn đề luôn có trong dân kế toán mình. Bạn nào mà mới ra trường chắc hẳn sẽ thấy lo khi các anh chị đi trước tâm sự rằng ôi tao đi làm không giống như được học, toàn làm từ dưới lên trên. Ở đây ý nói là kế toán thường tính toán một lợi nhuận hợp lý, sau đó mới điều chỉnh doanh thu - giá vốn - chi phí sao cho tạo ra được lợi nhuận đó. Sau khi tính toán khớp hết số liệu rồi mới in sổ sách và đặc biệt là các bác làm dịch vụ kế toán thuê
- Ở file của anh adam, sau khi có dữ liệu là các sheet tờ khai đầu ra đầu vào, mà các sheet này tất nhiên là cuối tháng mới hoàn thành, dữ liệu này được dùng để in phiếu thu phiếu chi, trong khi lẽ ra các phiếu này phải được in hàng ngày. Như vậy là bị ngược về mặt thời gian
- Ở file của anh adam, định khoản được in ngay trên phiếu thể hiện kế toán viên làm công tác định khoản, mà lẽ ra công việc này phải là của người kế toán tổng hợp. Người kế toán tổng hợp (chứ không phải là kế toán trưởng) là người nắm vai trò quyết định điều tiết dữ liệu. Căn cứ vào bản chất của các nghiệp vụ kinh tế phát sinh và tình hình hoạt động kinh tế tài chính của công ty mà người kế toán tổng hợp quyết định định khoản các nghiệp vụ phát sinh thế nào cho hợp lý. Như vậy là bị ngược về mặt quy trình

Vậy file của anh adam chỉ dùng trong trường hợp "dọn rác" như anh nói và thực ra trong một trường hợp cụ thể thì đây là một sự thể hiện của việc trùng lắp công việc kế toán

Hì hì, đùa anh adam tý, chứ cái gì cũng có lý do của nó, cả 2 file đều đang được dùng trong thực tế. Các bạn khi áp dụng vào công việc của mình cần vận dụng cho đúng

P

Phuong ngoc

Guest
18/11/06
8
0
0
tphcm
mountain nói:
Mình có tải về một file excel về in phiếu thu chi. Cho mình hỏi về cách tạo list phiếu thu chi để chọn mà không phải gõ vào. Các bạn giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều!!!
Bạn chỉ mình cách tải file E xcel in phiếu thu chi với. Mình có tải về nhưng mở ra thì file đó không đọc được. Giúp mình với .

Cảm ơn bạn trước nha!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Font sử dụng là bộ font Unicode mà, tại sao lại lỗi? Hoặc có thể bạn ser Security Option ở mức Hign Level thành ra file không chạy được.
Vào Tool - Macro - Security chọn là Medium hoặc Low. Tắt Excel, khởi động lại và mở file

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA