Có được xuất hoá đơn hàng nhập phi mậu dịch

• Thread starter Tigon-ETC
  • Ngày gửi
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vitconlonton nói:
ồ, việc mua bán hàng trong nước sao không dính dáng đến loại hình NK MD hay PMD? nếu không dính dáng gì thì việc nhập khẩu 1 lô đtdđ của công ty Đông Nam về bán sẽ không làm Hà Kiều Anh chờ chồng gỡ lịch đâu bạn. nếu không dính dáng thì doanh nghiệp người ta nhập PMD về hết rùi bán chứ đâu có phải chực chờ ở Cảng chi cho khổ. Theo định nghĩa "hàng PMD là hàng không mang mục đích thương mại" và "hoạt động thương mại là hoạt động nhằm mục đích sinh lợi, bao gồm mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, đầu tư,..." (trích điều 3 luật thương mại 2005); vậy chẳng phải "hàng nhập phi mậu dịch là hàng nhập về không mang mục đích sinh lợi, mua đi bán lại" sao? và vì lý do này rất có thể khi bạn bán món hàng nhập PMD thì thuế sẽ loại bỏ đi phần giá vốn của bạn (xem như giá vốn là 0 và đánh trực tiếp 28% tiền thuế lên doanh thu). Tuy nhiên, như mình nói, định nghĩa đó cũng chỉ mang tính tương đối vì với những món hàng nhập thương mại bằng CPN hoặc bưu điện mang tính cấp bách có thể nhập bằng hình thức PMC (điều 5 thông tư 33/2003/TT/BTC)

Việc anh Đông Nam buôn lậu thì ko chấp. Anh ta buôn lậu nên ngồi bóc lịch thì đúng rồi. Việc bạn NK PMD cả một lô hàng thương mại lớn thì xem ra chỉ có ít người như Đông Nam làm đc và cũng vì thế nên mới bóc lịch cho vui. Nếu cứ NK PMD mà hq cho phép làm thì cũng đc, lúc đó sẽ nộp thuế TNDN cho NSNN cũng tốt. Không ai NK hàng TM về lại đi mở TK PMD vì như vậy là sai bản chất. Như chính bạn nói đấy: khi bạn bán món hàng nhập PMD thì thuế sẽ loại bỏ đi phần giá vốn của bạn (xem như giá vốn là 0 và đánh trực tiếp 28% tiền thuế lên doanh thu). Hơn nữa, bạn lại phải nộp thuế NK và GTGT ngay cho hq để thông quan trong khi NK MD bạn có thể đc ân hạn 30 ngày.
Tôi vd thế này: tôi NK PMD 1 lô hàng mẫu về, rõ ràng là hàng mẫu bên nước ngoài cho ko, ko có mục đích thương mại. Tôi chỉ giữ lại một ít, còn lại thì đem bán cho người khác, rõ ràng là tôi bán kiếm lời. Hai giao dịch đó chả liên quan dính dáng gì tới nhau xét về mục đích. Vì vậy, tôi mới cho rằng việc mua bán hàng trong nước sao không dính dáng đến loại hình NK MD hay PMD.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Việc anh Đông Nam buôn lậu thì ko chấp. Anh ta buôn lậu nên ngồi bóc lịch thì đúng rồi. Việc bạn NK PMD cả một lô hàng thương mại lớn thì xem ra chỉ có ít người như Đông Nam làm đc và cũng vì thế nên mới bóc lịch cho vui. Nếu cứ NK PMD mà hq cho phép làm thì cũng đc, lúc đó sẽ nộp thuế TNDN cho NSNN cũng tốt. Không ai NK hàng TM về lại đi mở TK PMD vì như vậy là sai bản chất. Như chính bạn nói đấy: khi bạn bán món hàng nhập PMD thì thuế sẽ loại bỏ đi phần giá vốn của bạn (xem như giá vốn là 0 và đánh trực tiếp 28% tiền thuế lên doanh thu). Hơn nữa, bạn lại phải nộp thuế NK và GTGT ngay cho hq để thông quan trong khi NK MD bạn có thể đc ân hạn 30 ngày.
Tôi vd thế này: tôi NK PMD 1 lô hàng mẫu về, rõ ràng là hàng mẫu bên nước ngoài cho ko, ko có mục đích thương mại. Tôi chỉ giữ lại một ít, còn lại thì đem bán cho người khác, rõ ràng là tôi bán kiếm lời. Hai giao dịch đó chả liên quan dính dáng gì tới nhau xét về mục đích. Vì vậy, tôi mới cho rằng việc mua bán hàng trong nước sao không dính dáng đến loại hình NK MD hay PMD.
nếu bạn vẫn cho rằng việc bán hàng trong nước không liên quan với với hàng bán NK MD hay PMD thì bạn hạch toán cho mình trường hợp của bạn Tigon khi bạn ấy bán lô hàng van của bạn ấy ở 2 truờng hợp nhập MD hay PMD đi, hạch toán rồi sẽ thấy liên quan hay không liên quan ".
Việc bạn bán hàng nhập PMD mình không nói là không được, người ta tặng hay gì gì đó thì luật không cấm bán hàng tặng, nhưng bạn hiểu cho 1 điều mình là kế toán thì xét về mặt kế toán thì cần phải phân biệt rõ hàng mình bán là hàng gì đó chứ.

Sửa lần cuối:
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vitconlonton nói:
nếu bạn vẫn cho rằng việc bán hàng trong nước không liên quan với với hàng bán NK MD hay PMD thì bạn hạch toán cho mình trường hợp của bạn Tigon khi bạn ấy bán lô hàng van của bạn ấy ở 2 truờng hợp nhập MD hay PMD đi, hạch toán rồi sẽ thấy liên quan hay không liên quan ".
Việc bạn bán hàng nhập PMD mình không nói là không được, người ta tặng hay gì gì đó thì luật không cấm bán hàng tặng, nhưng bạn hiểu cho 1 điều mình là kế toán thì xét về mặt kế toán thì cần phải phân biệt rõ hàng mình bán là hàng gì đó chứ.

Theo bạn thì hạch toán có gì khác nhau ko?
Tôi thì thấy rằng vẫn nhập kho, xuất bán, hạch toán giá vốn như thường lệ.

Sửa lần cuối:
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Theo bạn thì hạch toán có gì khác nhau ko?
Tôi thì thấy rằng vẫn nhập kho, xuất bán, hạch toán giá vốn như thường lệ.
có đấy chứ, hàng nhập khẩu PMD mình không xem là hàng hoá mua đi bán lại thông thường bạn ah. mình đã nói rồi : rất có thể thuế sẽ bỏ ra và xem giá vốn là 0 đối với hàng PMD

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vitconlonton nói:
có đấy chứ, hàng nhập khẩu PMD mình không xem là hàng hoá mua đi bán lại thông thường bạn ah. mình đã nói rồi : rất có thể thuế sẽ bỏ ra và xem giá vốn là 0 đối với hàng PMD

Hàng hóa NK PMD:
- Có làm thủ tục nhập kho ko? + Có
- Có nộp thuế NK ko? + Có
- Có nộp thuế GTGT ko? + Có
- Có lệ phí hq ko? + Có

Chưa kể có thể có vài thứ chi phí khác có liên quan như phí lưu kho, tiền vận chuyển nội địa, ... có thể phát sinh. Những cái đó ở hàng NK MD cũng có, chỉ có khác là hàng PMD ko có tiền hàng trả cho bên nước ngoài, ko phát sinh phải trả cho người bán (nếu NK PMD mà có thanh tóan như Tigon-ETC thì rõ ràng là NK MD rồi). Nếu bạn xuất bán hàng thì chắc chắc xác định đc giá vốn hàng bán.
Hạch toán, ghi tài khoản Nợ - Có thế nào thì trừ tôi ra ai cũng biết làm.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Hàng hóa NK PMD:
- Có làm thủ tục nhập kho ko? + Có
- Có nộp thuế NK ko? + Có
- Có nộp thuế GTGT ko? + Có
- Có lệ phí hq ko? + Có

Chưa kể có thể có vài thứ chi phí khác có liên quan như phí lưu kho, tiền vận chuyển nội địa, ... có thể phát sinh. Những cái đó ở hàng NK MD cũng có, chỉ có khác là hàng PMD ko có tiền hàng trả cho bên nước ngoài, ko phát sinh phải trả cho người bán (nếu NK PMD mà có thanh tóan như Tigon-ETC thì rõ ràng là NK MD rồi). Nếu bạn xuất bán hàng thì chắc chắc xác định đc giá vốn hàng bán.
Hạch toán, ghi tài khoản Nợ - Có thế nào thì trừ tôi ra ai cũng biết làm.
hàng PMD cũng phải trả tiền ah. không phải chỉ có hàng biếu tặng ..mới được nhập PMD đâu bạn. Bạn xem lại quy định HQ về hàng PMD đi. phân loại hàng nhập PMD hay MD là phân loại mục đích nhập món hàng về là gì, nhập hàng PMD là nhập không mang mục đích thương mại chứ không phải nhập hàng tặng hay cho không trả tiền ---> Ngân hàng đồng ý chuyển tiền theo tờ khai PMD.
có trả tiền --> có giá vốn --> được tính vào 632 khi bán không? ---> cò tuỳ theo tình thương của Thuế.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vitconlonton nói:
hàng PMD cũng phải trả tiền ah. không phải chỉ có hàng biếu tặng ..mới được nhập PMD đâu bạn. Bạn xem lại quy định HQ về hàng PMD đi. phân loại hàng nhập PMD hay MD là phân loại mục đích nhập món hàng về là gì, nhập hàng PMD là nhập không mang mục đích thương mại chứ không phải nhập hàng tặng hay cho không trả tiền ---> Ngân hàng đồng ý chuyển tiền theo tờ khai PMD.
có trả tiền --> có giá vốn --> được tính vào 632 khi bán không? ---> cò tuỳ theo tình thương của Thuế.

Tôi vd trường hợp này:
Tôi NK một lô hàng là đầu đĩa DVD, mua bán có hợp đồng ngoại, thanh tóan tiền đàng hoàng. Nhưng lô đầu đĩa DVD đó tôi ko bán mà dùng để khuyến mại cho khách hàng, chẳng hạn là: mua 2 chiếc TV tặng một đầu đĩa DVD. Chương trình khuyến mại có đăng ký với Sở TM, cấp giấy phép đàng hoàng.
Bạn cho tôi lời khuyên nên NK PMD hay MD đối với lô hàng đầu đĩa DVD đó?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Tôi vd trường hợp này:
Tôi NK một lô hàng là đầu đĩa DVD, mua bán có hợp đồng ngoại, thanh tóan tiền đàng hoàng. Nhưng lô đầu đĩa DVD đó tôi ko bán mà dùng để khuyến mại cho khách hàng, chẳng hạn là: mua 2 chiếc TV tặng một đầu đĩa DVD. Chương trình khuyến mại có đăng ký với Sở TM, cấp giấy phép đàng hoàng.
Bạn cho tôi lời khuyên nên NK PMD hay MD đối với lô hàng đầu đĩa DVD đó?
Mậu dịch. vì khi bạn có đầy đủ các chứng từ thì không ai dại dột gì nhập PMD và nếu mình là Hải quan liêm chính và làm đúng quy định thì mình cũng không cho bạn nhập với hình thức PMD trừ trường hợp bạn chứng minh việc nhập lô hàng này cấp bách để phục vụ sản xuất. mà việc bạn nhập lô hàng đó cũng mang mục đích thương mại đó chứ (hoạt động thương mại bao gồm cả hoạt động hỗ trợ kinh doanh) như vậy thì bạn nhập MD là đúng tính chất của nó. Khi bạn khuyến mãi khách hàng cái DVD này bạn sẽ có thể hạch toán chi phí khuyến mãi đó mà không sợ thuế bỏ ra.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vitconlonton nói:
Mậu dịch. vì khi bạn có đầy đủ các chứng từ thì không ai dại dột gì nhập PMD và nếu mình là Hải quan liêm chính và làm đúng quy định thì mình cũng không cho bạn nhập với hình thức PMD trừ trường hợp bạn chứng minh việc nhập lô hàng này cấp bách để phục vụ sản xuất. mà việc bạn nhập lô hàng đó cũng mang mục đích thương mại đó chứ (hoạt động thương mại bao gồm cả hoạt động hỗ trợ kinh doanh) như vậy thì bạn nhập MD là đúng tính chất của nó. Khi bạn khuyến mãi khách hàng cái DVD này bạn sẽ có thể hạch toán chi phí khuyến mãi đó mà không sợ thuế bỏ ra.

Chính xác!
Bây giờ tôi thay đổi tình tiết vd một chút xem sao:
Tôi NK một lô hàng là bút Parker, cũng mua bán có hợp đồng, trả tiền đàng hoàng. Lô bút NK đó tôi dùng làm quà tặng, phần thưởng và để sử dụng chẳng hạn: tặng cho khách hàng trong hội nghị khách hàng, thưởng cho CBCNV có thành tích xuất sắc đóng góp công sức cho cty, để sử dụng trong cty.
Vậy làm thủ tục NK MD hay PMD?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Chính xác!
Bây giờ tôi thay đổi tình tiết vd một chút xem sao:
Tôi NK một lô hàng là bút Parker, cũng mua bán có hợp đồng, trả tiền đàng hoàng. Lô bút NK đó tôi dùng làm quà tặng, phần thưởng và để sử dụng chẳng hạn: tặng cho khách hàng trong hội nghị khách hàng, thưởng cho CBCNV có thành tích xuất sắc đóng góp công sức cho cty, để sử dụng trong cty.
Vậy làm thủ tục NK MD hay PMD?
ối trời, các trường hợp bạn đưa ra trên nguyên tắc đều nhập mậu dịch vì sử dụng mục đích thương mại. thì MD
bạn xử vd này nhé:
mình nhập 1 lô sách báo thông tin về, sách này dành để cán bộ công nhân viên nghiên cứu thôi. Mua có hợp đồng mua với nhà sách và chuyển tiền đàng hoàng. vậy bạn nhập MD hay PMD?

Sửa lần cuối:
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vitconlonton nói:
ối trời, các trường hợp bạn đưa ra trên nguyên tắc đều nhập mậu dịch vì sử dụng mục đích thương mại. thì MD
bạn xử vd này nhé:
mình nhập 1 lô sách báo thông tin về, sách này dành để cán bộ công nhân viên nghiên cứu thôi. Mua có hợp đồng mua với nhà sách và chuyển tiền đàng hoàng. vậy bạn nhập MD hay PMD?

Với vd của bạn thì tôi nhập MD, người khác có thể nhập PMD nhưng tôi thì ko.

Vấn đề tôi muốn đề cập ở đây là: một lô hàng NK về Vn có thể cho nhiều mục đích khác nhau: làm hàng hóa kinh doanh, làm tư liệu sản xuất, làm tài sản đầu tư, làm tư liệu tiêu dùng, quà tặng, từ thiện, ...
Nếu với mỗi mục đích lại phải xác định xem nó là MD hay PMD rồi mở TKMD hay PMD thì cùng một lô hàng sẽ mở đến vài TKNK, loạn lên mất.
Vì vậy, loại hình NK MD hay PMD ko phải do mục đích NK về làm gì, sử dụng trong nước ntn quy định. Tôi nói rằng NK MD hay PMD ko dính dáng gì đến mua bán trong nước hay chính xác hơn là ko dính dáng đến mục đích sử dụng nội địa.
MD hay PMD do mục đích của bản thân giao dịch đó quy định, đó là: trong 1 giao dịch đó các bên có quan hệ mua bán thương mại, phát sinh các quyền và nghĩa vụ khi chuyển giao hàng hóa hay ko.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Với vd của bạn thì tôi nhập MD, người khác có thể nhập PMD nhưng tôi thì ko.

Vấn đề tôi muốn đề cập ở đây là: một lô hàng NK về Vn có thể cho nhiều mục đích khác nhau: làm hàng hóa kinh doanh, làm tư liệu sản xuất, làm tài sản đầu tư, làm tư liệu tiêu dùng, quà tặng, từ thiện, ...
Nếu với mỗi mục đích lại phải xác định xem nó là MD hay PMD rồi mở TKMD hay PMD thì cùng một lô hàng sẽ mở đến vài TKNK, loạn lên mất.
Vì vậy, loại hình NK MD hay PMD ko phải do mục đích NK về làm gì, sử dụng trong nước ntn quy định. Tôi nói rằng NK MD hay PMD ko dính dáng gì đến mua bán trong nước hay chính xác hơn là ko dính dáng đến mục đích sử dụng nội địa.
MD hay PMD do mục đích của bản thân giao dịch đó quy định, đó là: trong 1 giao dịch đó các bên có quan hệ mua bán thương mại, phát sinh các quyền và nghĩa vụ khi chuyển giao hàng hóa hay ko.
xin lỗi bạn, nếu bạn nói: "NK MD hay PMD ko dính dáng gì đến mua bán trong nước hay chính xác hơn là ko dính dáng đến mục đích sử dụng nội địa." thì bạn đọc lại các quy định rồi hãy tranh luận với mình, mình không thích tranh luận với những người chưa hiểu rõ bản chất sự việc.
Mình đã định nghĩa rất nhiều lần: "hàng nhập PMD là hàng không mang mục đích thương mại" và mục đích thương mại này không phải chỉ phát sinh từ một phía là người gửi là gửi không mua bán chi hết còn người nhận thì nhận rồi muốn làm sao cũng được. Nếu suy nghĩ theo quan điểm của bạn thì cá nhân đừng có mơ mà mua hàng trực tiếp từ nước ngoài về sử dụng (mà thực tế cá nhân hoàn toàn có thể mua hàng từ nước ngoài và nhập hàng bằng PMD)
Mình chỉ muốn nhấn mạnh với bạn rằng: nếu nhập hàng bằng hình thức PMD mà không liên quan đến việc bán hàng trong nước như thế nào thì
thứ nhất: đối với kế toán, thuế sẽ tính số tiền mà mình mua hàng nhập PMD làm giá vốn
thứ hai: người ta sẽ yêu cầu người nhà gửi hàng về cho mình bán 1 cách tràn lan như thuốc tây (một tình trạng đang rất nhức nhối của xã hội dù chính phủ đã ra quyết định 71/2002/QĐ-TTG, điều 1: tóm tắt nguồn thuốc nhập PMD chỉ được sử dụng cho bản thân và gia đình.)
thứ ba: các tổ chức nước ngoài phản động sẽ dễ dàng cung cấp nguồn vốn cho bọn phản động trong nước bằng cách gửi tặng hàng PMD (đừng cười, điều này thực tế có đó bạn)
thứ tư: các công ty nước ngoài tha hồ mà xuất rác sang việt nam bán bằng hình thức quà tặng PMD.
......

O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
Sao mọi người cứ làm phức tạp hóa những điều tưởng như đơn giảnthế nhỉ?

Rất đơn giản, hải quan chỉ căn cứ vào mục đích sử dụng của doanh nghiệp để phân ra loại hình nhập khẩu thôi (ví dụ như nhập kinh doanh, nhập đầu tư, nhập gia công hay nhập sản xuất hàng xuất khẩu), chứ không lấy đó làm cơ sở để phân biệt hình thức nhập khẩu đâu.

Nếu doanh nghiệp có hợp đồng mua bán ngoại thương thì đương nhiên được phép mở tờ khai mậu dịch, còn nếu không có thì phải mở tờ khai phi mậu dịch, chỉ đơn giản thế thôi.

Nếu các bạn cần thông tin chính xác thì mình sẽ tìm lại văn bản giùm, nhưng chắc chắn không sai đâu, thật đấy! :)

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
One nói:

Rất đơn giản, hải quan chỉ căn cứ vào mục đích sử dụng của doanh nghiệp để phân ra loại hình nhập khẩu thôi (ví dụ như nhập kinh doanh, nhập đầu tư, nhập gia công hay nhập sản xuất hàng xuất khẩu), chứ không lấy đó làm cơ sở để phân biệt hình thức nhập khẩu đâu.

Nếu doanh nghiệp có hợp đồng mua bán ngoại thương thì đương nhiên được phép mở tờ khai mậu dịch, còn nếu không có thì phải mở tờ khai phi mậu dịch, chỉ đơn giản thế thôi.

Nếu các bạn cần thông tin chính xác thì mình sẽ tìm lại văn bản giùm, nhưng chắc chắn không sai đâu, thật đấy! :)

Bạn có thể tìm giúp mình mấy cái văn bản liên quan đến việc nhập khẩu hàng hoá được không? Bên mình cũng thỉnh thoảng nhập hàng nhưng vì nhập theo đơn đặt hàng của khách nên thường mỗi lô hàng số lượng không nhiều
Thank's

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
One nói:

cái văn bản ấy là văn bản số 112/2005/TT-BTC về việc Hướng dẫn về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát hải quan. Trong đó, có ghi rỏ:
MỤC 3
THỦ TỤC HẢI QUAN ĐỐI VỚI HÀNG HOÁ XUẤT KHẨU,
NHẬP KHẨU KHÔNG NHẰM MỤC ĐÍCH THƯƠNG MẠI

I. Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại
Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằn mục đích thương mại (dưới đây gọi tắt là hàng phi mậu dịch) gồm:
1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân ở Việt Nam; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài;
2. Hàng hoá của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức trên;
3. Hàng viên trợ nhân đạo;
4. Hàng hoá tạm nhập khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;
5. Hàng mẫu không thanh toán;
6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc của người xuất nhập cảnh;
7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;
8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hoá mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế;
9. Hàng phi mậu dịch khác.
trong văn bản này, BTC không quy định bắt buộc là hàng PMD là hàng không có hợp đồng mua bán (vì thực tế đã từng có quy định này và nó hoàn toàn không có hiệu quả, doanh nghiệp muốn nhập MD thì trình hợp đồng, nhập PMD thì không trình thế thôi).
Mà qua công văn mình trích bên trên, bạn thấy là BTC quy định hàng PMD thông qua cả mục đích sử dụng như "hàng mẫu không thanh toán" (nhập về bán lại thì bị đánh thuế 28% trên tổng doanh thu), "hàng viện trợ nhân đạo" (bạn nhận về viện trợ cho người ta thì người ta bán cũng được nhưng bạn mà bán là có chuyện đó"...và quan trọng hơn hết là tính ba phải của các văn bản pháp luật "Hàng phi mậu dịch khác".
Hàng nhập có "hợp đồng mua bán ngoại thương" thì dĩ nhiên thường có mục đích thương mại rồi và chuyện nhận bằng MD là đương nhiên, nhưng mình đã nói mọi thứ đều có tính tương đối của nó nếu bạn mua hàng có hợp đồng nhưng mua về hoàn toàn không có ý định sử dụng vào kinh doanh thương mại thì nhập PMD cũng được. Còn việc nhập hàng "không có hợp đồng" thì nhập PMD là chuyện đương nhiên không cần bàn cãi.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Vấn đề thực ra ko có gì phức tạp nhưng ở đây chúng ta vẫn đang hiểu bản chất sự việc ở góc độ khác nhau.

...đọc lại các quy định rồi hãy tranh luận với mình, mình không thích tranh luận với những người chưa hiểu rõ bản chất sự việc...
Nếu những người chưa hiểu bản chất sự việc mà ko tham gia tranh luận thì ko hiểu đc bản chất sẽ là ntn. Vì vậy, dẫu chưa hiểu cũng cứ nên tiếp tục tranh luận.

...cá nhân đừng có mơ mà mua hàng trực tiếp từ nước ngoài về sử dụng (mà thực tế cá nhân hoàn toàn có thể mua hàng từ nước ngoài và nhập hàng bằng PMD)...
Tôi ko hiểu tại sao lại mâu thuẫn vậy. Nếu thực tế cá nhân thể mua hàng từ nước ngoài và nhập hàng bằng PMD thì tại sao lại đừng có mơ mà mua hàng trực tiếp từ nước ngoài về sử dụng. Rõ ràng là cá nhân đc phép mang hàng hóa, tài sản từ nước ngoài về VN theo quy định của Nhà nước, một trong các quy định là văn bản mà One đã dẫn ra đấy.

thứ nhất: đối với kế toán, thuế sẽ tính số tiền mà mình mua hàng nhập PMD làm giá vốn
Cứ đúng chế độ kế tóan mà làm. Giá vốn hàng bán xác định theo quy định của CĐKT, chả có gì bàn cãi dù hàng NK là MD hay PMD nếu đem ra mua bán trong nước. Nếu thích nộp nhiều thuế thì cứ tự nhiên vô tư nhập hàng PMD về bán trong nước (miễn là làm thủ tục hq đc). Chả có DN nào thừa tiền NK PMD về để nộp thuế ngay khi thông quan và nộp thuế TNDN nhiều cho NN. Vì thế nếu bán lại hàng NK PMD thì ít DN xuất hóa đơn bán ra hoặc nếu có thì tìm cách hợp thức để giảm thuế TNDN.

thứ hai: người ta sẽ yêu cầu người nhà gửi hàng về cho mình bán 1 cách tràn lan như thuốc tây (một tình trạng đang rất nhức nhối của xã hội dù chính phủ đã ra quyết định 71/2002/QĐ-TTG, điều 1: tóm tắt nguồn thuốc nhập PMD chỉ được sử dụng cho bản thân và gia đình.)
Thực tế là ko chỉ có thuốc tây. Dân ta đi XKLĐ ở LX và Đông Âu trước đây đã đánh hàng container hàng về cho gia đình sứ dụng và bán ở VN. Chính vì thế mới phải đặt ra định mức miễn thuế, quá định mức thì cứ vô tư nộp thuế cho nhà nước, miễn là hàng hóa đc phép NK.

thứ ba: các tổ chức nước ngoài phản động sẽ dễ dàng cung cấp nguồn vốn cho bọn phản động trong nước bằng cách gửi tặng hàng PMD (đừng cười, điều này thực tế có đó bạn)
Cái này chả có gì buồn cười. Nhà nước đã ban hành danh mục hàng cấm NK, các quy định chặt chẽ để ngăn chặn, NK mấy cái phản động đâu có dễ. Có phải cái gì cùng NK PMD đc đâu.

thứ tư: các công ty nước ngoài tha hồ mà xuất rác sang việt nam bán bằng hình thức quà tặng PMD
.
Rác NK cũng phải có điều kiện chặt chẽ, đâu có dễ dàng NK PMD đc. Quà tặng cũng phải khai hải quan, kiểm hóa, nếu là rác thì đâu có đc NK mà các công ty nước ngoài tha hồ mà xuất rác sang việt nam.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA