Giúp mình tách biệt thu nhập tính thuế và thu nhập chịu thuế với!!Hic hhic hic hic hic

• Thread starter thanhtamnguyen
  • Ngày gửi
T

thanhtamnguyen

Guest
9/5/08
10
0
0
41
Hồ Chí Minh
Cả nhà giúp mình với!!
Nguyen Van A: Lương CB :7.5tr. BH bắt buộc:637.500 đ, người phụ thuộc: 1 người - thực nhận: 6.799.375 đ vậy trong lương anh A thì thu nhập chịu thuế là bao nhiêu? Thu nhập chịu thuế làm căn cứ giảm thuế là bao nhiêu??

Hic mình cứ rối giữa thu nhập chịu thuế và thu nhập tính thuế??

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meyeucun

Sơ cấp
16/11/10
20
0
0
40
bắc giang
Ðề: Giúp mình tách biệt thu nhập tính thuế và thu nhập chịu thuế với!!Hic hhic hic hic hic

Chào bạn!
thu nhập chịu thuế là tổng thu nhập trong năm chưa trừ giảm trừ gia cảnh, BHXH, ... các khoản đuợc giảm trừ
Thu nhâp tính thuế là tổng thu nhập trong năm đã trừ giảm trừ gia cảnh, BHXH, ... các khoản đuợc giảm trừ.
Theo như trường hợp anh A:lương bạn lấy là 7.5tr là 1 tháng hay cả năm, mình tính cho 1 tháng nhé
Tổng thu nhập chịu thuế =7.500.000*12=90.000.000
BHXH=367.500*12=4.4100
Vậy thu nhập tính thuế=90.000.000-4.410.000-67.200.000(bản thân 48tr+19.2tr(1 phụ thuộc)=67.200.000tr

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Ðề: Giúp mình tách biệt thu nhập tính thuế và thu nhập chịu thuế với!!Hic hhic hic hic hic

Còn về chỉ tiêu [12] THU NHẬP CHỊU THUẾ LÀM CĂN CỨ TÍNH GIẢM THUẾ : Là phần thu nhập mà người nộp thuế nhận được khi làm việc tại các khu kinh tế. Phần này được giảm 50% số thuế phải nộp.

hoaixinhkt

hoaixinhkt

Guest
8/8/11
40
0
0
34
ha noi

cho e hỏi với ạ!
Công ty e tiền lương không ai vượt quá 5tr, không đóng BH, không giảm trừ gì cả thì e pải làm thế nào ạ?
e nhập vào phần mềm thì thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế.nếu như vậy thì có ai phải nộp thuế k ạ?

R

richmon

Sơ cấp
14/7/09
34
0
0
Da Nang

Còn về chỉ tiêu [12] THU NHẬP CHỊU THUẾ LÀM CĂN CỨ TÍNH GIẢM THUẾ : Là phần thu nhập mà người nộp thuế nhận được khi làm việc tại các khu kinh tế. Phần này được giảm 50% số thuế phải nộp.

Bạn cho mình hỏi, nếu người lao động làm việc tại một công ty không nằm trong khu kinh tế nhưng lại được cử đến làm chuyên gia cho 1 công ty khác năm trong khu kinh tế thì có được giảm 50% số thuế TNCN không vậy

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Chào bạn!
thu nhập chịu thuế là tổng thu nhập trong năm chưa trừ giảm trừ gia cảnh, BHXH, ... các khoản đuợc giảm trừ
Thu nhâp tính thuế là tổng thu nhập trong năm đã trừ giảm trừ gia cảnh, BHXH, ... các khoản đuợc giảm trừ.
Theo như trường hợp anh A:lương bạn lấy là 7.5tr là 1 tháng hay cả năm, mình tính cho 1 tháng nhé
Tổng thu nhập chịu thuế =7.500.000*12=90.000.000
BHXH=367.500*12=4.4100
Vậy thu nhập tính thuế=90.000.000-4.410.000-67.200.000(bản thân 48tr+19.2tr(1 phụ thuộc)=67.200.000tr

Bạn xác định nội dung thực hiện đúng nhưng khi tính toán sai đấy, kết quả khoảng 19 triệu đồng là thu nhập tính thuế

M

meyeucun

Sơ cấp
16/11/10
20
0
0
40
bắc giang

hii, mình đánh nhầm, TNTT=18.390.000

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

@richmon,
theo mình hiểu thì thu nhập phát sinh từ khu kinh tế (đơn vị chi trả nằm trong khu kinh tế) thì mới được nhé. Còn nếu người chỉ đến khu kinh tế làm nhưng thu nhập nhận từ cty ở ngoài thì không được giảm.
Không biết có ai có thông tin phủ định việc này không nhi?

@hoaixinhkt,
thu nhập < 5tr/tháng không tính bảo hiểm thì bạn trừ giảm trừ 4tr/tháng bản thân (và trừ thêm giảm trừ người phụ thuộc nữa nếu có) nếu ra kết quả số dương (+) thì người này phải nộp thuế

good luck

D

DungMab

Sơ cấp
13/5/11
13
0
1
TP. HCM

" @hoaixinhkt,
thu nhập < 5tr/tháng không tính bảo hiểm thì bạn trừ giảm trừ 4tr/tháng bản thân (và trừ thêm giảm trừ người phụ thuộc nữa nếu có) nếu ra kết quả số dương (+) thì người này phải nộp thuế"

Nếu kết quả số dương (+) thì người này phải nộp thuế bao nhiêu %? Mình không hiểu? Bạn có thể cho mình biết cụ thể hơn được không?

S

sonhuynhson

Guest
5/1/10
2
0
1
43
TPHCM

ủa kỳ vậy ta .Ban tính 1 thang sao nhân cho con số 12 thế!!!cái này mình nghĩ bạn tính nguyên năm hay sao!!! nếu tính nguyên năm bạn phải chia lại cho 12 va sau đó áp dụng biểu thuế luỹ tiến nhé theo "CV230 ".Nếu vậy sau khi chia lại cho 12 tháng mỗi tháng TNTT là 1.532.500 như vậy bạn ko đóng thuế mà đúng ko!!! Bạn đọc thêm TT 113-2011 nhé!!!

Q

quangtuanbs

Trung cấp
28/2/09
50
0
6
41
hanoi

cho e hỏi với ạ!
Công ty e tiền lương không ai vượt quá 5tr, không đóng BH, không giảm trừ gì cả thì e pải làm thế nào ạ?
e nhập vào phần mềm thì thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế.nếu như vậy thì có ai phải nộp thuế k ạ?
HÍc, sao lại thu nhập tính thuế bằng thu nhập chịu thuế được chứ. Nếu không có giảm trừ gì cả thì phải có giảm trừ bản thân chứ bạn. Như thời điểm năm 2012 thì giảm trừ bản thân là 4 triệu thì bạn lấy thu nhập chịu thuế của người đó trừ đi giảm trừ bản thân sẽ ra thu nhập tính thuế nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA