có được tính vào chi phí của công ty hay không

• Thread starter Victoria
  • Ngày gửi
V

Victoria

Guest
9/5/06
22
0
0
Ha Noi
Bên công ty mình di thuê toàn bộ 1 ngôi nhà làm trụ sở làm việc. Có hợp đồng thuê nhà có công chứng. Toàn bộ hoá đơn tiền điện, nước, điện thoại mang tên chủ nhà có được tính vào chi phí hợp lệ của công ty không. Nếu có thì cần làm những thủ tục gì, căn cứ vào nghị định nào? Các bạn giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Nếu có thì cần làm những thủ tục gì
Cần gì thủ tục bạn bảo chủ nhà đến cầm hợp đồng cho thuê đến yêu cầu Cty cấp nước hay Sở điện lực gõ thêm Mã số thuế của Cty bạn vào mã số khách hàng hết hạn thuê lại trả lại tên chủ cũ là okie

N

NGOXUANLONG

Guest
10/11/05
15
0
1
HCMC
vẫn được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN, tuy nhiên không được khấu trừ thuế GTGT(tổng số tiền gồm thuế đưa vào 642)

N

ngoctamktmb

Guest
7/3/06
3
0
0
Hà Nội
Theo như mình biết:
Cách 1: Bạn yêu cầu chủ nhà cầm hợp đồng lên Sở điện lực và Cty cấp nước gõ lại tên người nộp, MST và địa chỉ của Cty bạn
Cách 2: Bạn sẽ ko được khấu trừ thuế nhưng vẫn được tính vào chi phí, nếu trong HĐ của cty bạn với chủ nhà có thoả thuận việc đóng tiền nước và điện là do bên đi thuê đóng.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
ao2day nói:
Cần gì thủ tục bạn bảo chủ nhà đến cầm hợp đồng cho thuê đến yêu cầu Cty cấp nước hay Sở điện lực gõ thêm Mã số thuế của Cty bạn vào mã số khách hàng hết hạn thuê lại trả lại tên chủ cũ là okie
Làm theo như cách của bạn nói không có ý nghĩa gì hết!
Nếu điện được chuyển tên qua công ty thì tiền điện được tính theo giá kinh doanh nhưng bạn được khấu trừ thuế GTGT.

T

Trần Phương Mai

Guest
Công ty mình cũng có trường hợp như vậy và vẫn được tính vào chi phí của Công ty.

C

camly

Guest
14/4/06
3
0
0
37
Hanoi-nghean
Theo mình : Nếu trong hợp đồng thuê nhà có ghi rõ là bên thuê chịu trách nhiệm thanh toán các khoản tiền điện, nước thì bạn nên đem những giấy tờ này đến nơi bạn nộp tiền trình bày, họ sẽ hướng dẫn cho bạn các thủ tục tiếp theo. Khi nào trên hoá đơn có tên cty đồng thời có MST thì những chi phí này mới là hợp lệ
Thân chào.

N

NguyenHoang Mai

Guest
8/5/06
18
0
0
Hà Nội
Tất cả những chi phí điện, nước, điện thoại... đều phải đứng tên Công ty, có mã số thuế, địa chỉ..Tuy nhiên trong trường hợp ko chuyển đổi được thì trong hợp đồng có thoả thuận với chủ nhà là những chi phí này do cty trả, nhung TH này Thuế sẽ dễ dàng xuất toán của bạn bất kỳ khoản nào. Chắc chắn nhất là bạn nên làm thủ tục chuyển đổi sang tên cty.

Đ

Đỗ Hoài Thu

Guest
25/10/05
24
0
0
Hà Nội
bạn vẫn được tính vào chi phí hợp lý với điều kiện:
1. Chi phí thuê nhà của bạn phải có hoá đơn hợp lệ do cục thuế phát hành
2. trong hợp đồng phải ghi rõ là bên thuê nhà chịu trách nhiệm chi trả chi phí điện, nước...
bạn có thể tham khảo thêm ở TT128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA