Đối chiếu báo cáo tài chính

• Thread starter CFS
  • Ngày gửi
C

CFS

Guest
Mình thấy là hiện nay theo mẫu báo cáo tại TT15 thì không đối chiếu được chỉ tiêu "Lợi nhuận để lại" giữa Bảng CĐ và Bcáo lãi lỗ.

Tức là trên Bcáo lãi lỗ chỉ dừng lại ở chỉ tiêu số 17 "Lãi sau thuế TNDN", mà k có thêm "Lợi nhuận để lại đầu kỳ", cũng như các chỉ tiêu khác như phạt thuế.... nên không thể đối chiếu được với chỉ tiêu mã số 420 "Lãi để lại sau thuế chưa phân phối" trên Bảng CĐ.

Nhờ mọi người cho ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Lãi sau thuế được chia tiếp thành các tiểu khoản: lợi nhuận (các) năm trước, lợi nhuận năm nay. Số dư lợi nhuận năm nay chính là lãi sau thuế trên báo cáo lãi lỗ.

C

Công ty vĩnh Yên

Trung cấp
4/4/06
53
1
8
41
Hà Nội
ailinh125 nói:
Sẵn đây cho mình hỏi tí nha. Khi bị thuế phạt vì nộp chậm thì mình có quyền đưa vào chi phí luôn chứ? (Chi phí bấtt thường)
Mình cũng không giỏi về kế toán lắm nhưng mình cũng đã được đọc ở đâu đó mình cũng không nhớ lắm nhưng khi nộp phạt thì không được gọi là chi phí hợp lý vì thế nên không thể đưa vào chi phí bất thường được.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Vẫn đưa vào chi phí TK811 - Chi phí khác, nhưng phải loại ra khi tính thuế TNDN.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ailinh125 nói:
Sẵn đây cho mình hỏi tí nha. Khi bị thuế phạt vì nộp chậm thì mình có quyền đưa vào chi phí luôn chứ? (Chi phí bấtt thường)
Về vấn đề này hiện nay cũng có hai xu hướng làm

Xu hướng 1: đưa trực tiếp vào 421
Xu hướng 2: đưa vào 811 sau đó loại ra khi làm Tờ Khai Tự Quyết toán thuế TNDN.

Cả 2 xu hướng đều được, tuy nhiên để thể hiện rõ ràng trên Kết quả hoặt động kinh doanh và sổ chi tiết 421 thì nên chọn xu hướng 2, xu hướng này có nhiều lợi điểm khi kiểm soát chi phí.

Chúc bạn thành công

H

hanho

Guest
11/5/06
10
0
0
TP. HCM
Như bên mình, khi nộp chậm thuế GTGT hàng NK hay thuế NK, công ty mình bị phạt vì nộp chậm, nhưng số tiền không lớn lắm, mình không hạch toán vào sổ sách kế toán. Không biết mình làm thế có được không nhỉ ?

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Thường thì mình không hạch toán các khoản phạt vì nó sẽ bị loại ra , mình nghĩ hanho không cần phải lo , nếu bạn sợ thất thoát tiền Cty thì chỉ cần giữ lại biên lai nộp phạt.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
hanho nói:
Như bên mình, khi nộp chậm thuế GTGT hàng NK hay thuế NK, công ty mình bị phạt vì nộp chậm, nhưng số tiền không lớn lắm, mình không hạch toán vào sổ sách kế toán. Không biết mình làm thế có được không nhỉ ?
ồ, bạn không nên làm vậy, kế toán là cơ bản nhất việc đối chiếu giữa sổ chi tiết 1111 và sổ quỹ (quỹ thực tế).

Cho dù bạn làm ở một cty nhỏ, kế toán chỉ mang tính chất đối phó thì bạn cũng phải dần kéo nó vào thực tế. Như vậy thì ăn mới ngon ngủ mới yên.

Bạn không hạch toán các khoản phạt khi quyết toán thuế họ thấy mình sai rành rành ra đó mà họ tự hỏi tại sao lại không phạt thì lại mệt cho mình.

Chúc bạn thành công

A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com
Tuy là xưa nhưng nếu tiện lợi thì cứ làm. Nếu nghiệp vụ phát sinh nhiều thì buộc kế tóan phải hạch tóan vào 421 cho giảm việc khi làm quyết tóan thôi. Nedved cứ tưởng tượng một ngày DN aiiuii xuất trên dưới 30 tờ hóa đơn thì một tháng sẽ là bao nhiêu cuốn hóa đơn ? Trong khi đó công việc kế tóan một mình aiiuii làm. Hì, không phải là than thở mà là muốn Nedved hiểu thôi. Mến !

T

Trần Thanh thảo

Guest
20/5/06
4
0
0
TP.HCM
Hiện nay các khoản phạt về nộp chậm thuế thì được phép đưa vào chi phí bất thường nhưng theo mình nghĩ nếu chi phí ít bạn không nên đưa vào vì sẽ rắc rối cho kế toán khi quyết toán thuế .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA