Sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi thanhluu116, 15 Tháng hai 2012.

12,491 lượt xem

  1. thanhluu116

    thanhluu116 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    109
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Ha noi
    Các bạn cho mình hỏi:
    Khi bán hàng vào khu chế xuất thì sử dụng hoá đơn GTGT ghi 0%? hay sử dụng hoá đơn xuất khẩu?
     
    #1
  2. huongcan83

    huongcan83 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    141
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Vĩnh Phúc
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Cái vụ này thì bạn cứ làm theo tôi nhé:
    Xuất cả 2 hoá đơn. 1 là hoá đơn thương mại (INVOICE) bộ phận xuất nhập khẩu làm, hai là xuất hoá đơn xuất khẩu của bộ phận kế toán .
     
    #2
  3. huonghoa2004lucky

    huonghoa2004lucky Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Quang Ngai
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Ban tra loi nhu vay la sai roi.
    Khi ban hang vao khu che xuat thi xuat hoa don GTGT 0%, chu ko duoc dung hoa don xuat khau, hoa don xuat khau chi dung khi ban hang ra nuoc ngoai.
     
    #3
  4. gaukt

    gaukt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    127
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Mọi người có kinh nghiệm cho mình hỏi để xuất hóa đơn GTGT 0% khi bán hàng vào khu chế xuất cần làm những thủ tục gì? Công ty mình bán hàng vào khu chế xuất nhưng mình chưa biết phải làm như thế nào để có thể xuất hóa đơn GTGT 0%
     
    #4
  5. LindegasVietNam

    LindegasVietNam Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    30
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    BR-VT
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất


    Xuat hoa don can gi ay ha? Ban can so luong va don gia thoi.
    Tai sao ban lai noi cau "Công ty mình bán hàng vào khu chế xuất nhưng mình chưa biết phải làm như thế nào để có thể xuất hóa đơn GTGT 0%". Bat cu doanh nghiep nao ban vao khu che xuat, thue GTGT deu la 0%.
     
    #5
  6. bsboysstyle

    bsboysstyle Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    31
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    tp. Ho chi minh
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Theo mình đã tìm hiểu, bạn cần gọi đt hỏi kế toán cty đối tác xem có cần khai Tờ khai hải quan hok.
    - Nếu đối tác ko cần, thì mình xuất hoá đơn có thuế 10%.
    - Nếu đối tác cần hd 0%, thì bạn cần làm thủ tục xuất khẩu tại chỗ tại đơn đối tác đóng trụ sở, bạn có thểm tham khảo, nguồn từ internet:
    Bạn tham khảo Khoản 2 điều 9 TT06/2012 điều kiện áp dụng thuế suất 0%; khoản 2 Điều 16 TT06/2012; và một số trường hợp ko cần tờ khai hải quan khoản 2 Điều 17 TT06/2012

    Mời mấy anh, chị có kinh nghiệm cụ thể vào giúp đỡ thêm!
     
    #6
  7. vantrinh103

    vantrinh103 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tan phong - tan bien - tay ninh
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    chao ca nha.
    cho minh hoi cty minh ban hang xuat khau cho nuoc ngoai, moi lan xuat hang tai kho o cty la ke toan ben minh in hoa don ngay ngay giao hang, va khong xuat theo lo trong hop dong ma xuat theo tung xe (2cont). xuat HD truoc khi tau chay. nhu vay co sai khong ? minh phai lam nhu the nao thi dung nhat. co phai la minh phai xuat HD sau khi hoan tat thu tuc voi hai quan khong ? minh moi vao lam ke toan nen con yeu va chua co kinh nghiem . mong ca nha giup do
     
    #7
  8. gaukt

    gaukt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    127
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    ý mình muốn hỏi là phải làm thủ tục như thế nào cần những giấy tờ gì để hợp lý hóa cái hóa đơn đó
     
    #8
  9. huongcan83

    huongcan83 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    141
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Vĩnh Phúc
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Sao bạn bảo là tôi sai? bạn đã làm chưa? trong khi công ty tôi đang xuất khẩu cho công ty SUMITOMO ở KCN Thăng Long đây.
    Nêu ko có hoá đơn xuất khẩu bên bộ phâận kế toaá và ko có hoá đơn thương mại của tôi làm thì làm sao mà xuất khẩu được (ngày trước là hoá đơn VAT nhưng từ khi có luật hoá đơn tự tin thì kế toán in thành hoá đơn xuất khẩu)/
    Ai xuât khẩu vào khu chế xuất, cứ nhắn tin cho tôi , tôi sẽ hướng dẫn cụ thể.
    cứ nhắn vào tin nhắn cá nhân nhé.

    Cái vụ này thì viết ngày nào cũng được nhé. Cuối tháng viết 1 lần cũng vẫn ok. Nên nhớ mình có hoá đơn thương mại nữa nhé,.
     
    #9
  10. LindegasVietNam

    LindegasVietNam Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    30
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    BR-VT
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất


    Xuat hang vao khu che xuat la dang xuat khau tai cho.
    Tai sao ban lai noi xuat hoa don thue GTGT 10%.
     
    Last edited: 24 Tháng tư 2012
    #10
  11. bsboysstyle

    bsboysstyle Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    31
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    tp. Ho chi minh
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Theo mình biết, có 1 số cty có trụ sở trong khu chế suất nhưng ko phải dn của nước ngoài. Nên mình cần liên hệ với kế toán của đối tác, cần hd 10% hay 0%.
     
    #11
  12. Trang KT7a

    Trang KT7a Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    27
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TPHCM
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Lúc trước khi bên công ty mình bán hàng vào KCX Tân Thuận thì bên mình xuất hóa đơn với thuế suất 0% sau đó photo hóa đơn đóng dấu sao y bản chính kèm chung với các chứng từ : tờ khai xuất nhập khẩu tại chỗ (2 liên) , invoice, packing list,hợp đồng mua bán.
     
    #12
  13. LindegasVietNam

    LindegasVietNam Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    30
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    BR-VT
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Truoc het xin loi cac ban vi cac comment truoc cua minh.

    Minh da doc lai toan bo cac tai lieu lien quan. Tat ca chung ta o day co chut nham lan.
    xuat vao khu che xuat se phu thuoc vao 2 yeu to da biet duoc thue suat bao nhieu %.
    Thu 1: Mat hang khuyen khich xuat khau hay khong?
    Thu 2: theo luat thue GTGT

    vi du, voi mat hang bot nhua PVC, ban trong nuoc thue suat la 10%, nhung khi xuat khau (bao gom ca xuat vao khu che xuat) thue suat la 0% vi bot nhua PVC duoc khuyen khich xuat khau.

    huongcan83: khong ai noi sai dung o day, minh chi thac mac thoi.

    KHU CONG NGHIEP khac hoan toan voi KHU CHE XUAT ban nha. Cty ban xuat khau vao KCN Thang Long chu khong phai KCX.
     
    #13
  14. huongcan83

    huongcan83 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    141
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Vĩnh Phúc
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Tôi nản với bạn lindegasVietNam quá. nếu bạn làm rồi tôiko nói làm j. Tôi nói thẳng nhé.
    "Biết thì nói là biết , không biết thì nói là ko biết như thế mới thực là biết".
    Đã ko biết thì thôi đừng nói nữa nhé. Tôi ko biết tôi chả baogiờ dám nói đâu.
    Thật là....mệt
     
    #14
  15. gaukt

    gaukt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    127
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    híc công ty mình đã bán một lo hàng ( ô che nắng) cho công ty cannon ở quế võ. Bên đó nói để đơn giản họ sẽ làm tờ khai hải quan cho bên mình và khi đó bên mình sẽ xuất hóa đơn 0% cho họ như thế có được không mọi người
     
    #15
  16. Hoang hoang0312

    Hoang hoang0312 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    58
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Phủ lý, Hà nam
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Cám ơn chị Huonglan83 nhé. thông tin của chị rất bổ ích với em

    Công ty mình nằm trong khu chế xuất.mình hỏi bạn thanhluu116 là bên bạn bán mặt hàng gì? vì câu hỏi của bạn không rõ, hiện tại bên đơn vị mình đầu vào hóa đơn GTGT là 0%. bạn có thể yêu cầu bên cty đối tác cần photo cho đơn vị bạn: giấy chứng nhận đầu tư. và xuất thôi. (áp dụng hóa đơn thông thường: như bên bạn xuất bán văn phòng phẩm, hóa đơn tiếp khách, ...)
    thân
     
    #16
  17. Hoang hoang0312

    Hoang hoang0312 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    58
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Phủ lý, Hà nam
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Trong luật quy định : Mối quan hệ bán hàng của doanh nghiệp trong nước đối với các công ty là chế xuất là mối quan hệ hàng về xuất khẩu.
    Còn thuế xuất VAT đối với doanh nghiệp là 0% bởi vì đây là quy định ưu đãi của nhà nước đối với các doanh nghiệp chế xuất vì thế các doanh nghiệp chế xuất lúc nào cũng đòi thuế xuất VAT là 0%.
    - Để viết được thuế xuất VAT là 0% thì doanh nghiệp trong nước phải mở tờ khai hải quan tại nơi doanh nghiệp chế xuất. Vì được hiểu như là xuất khẩu.
    - Để mở được tờ khai thì bên bạn cần những giấy tờ sau :
    + Hợp đồng mua bán hoặc đơn đặt hàng ( P/O)
    + Hóa đơn thương mại ( Invoice) và packing list
    + Hóa đơn VAT ( với thuế xuất là 0%)
    + Tờ khai xuất ( Do bên bán làm)
    + Tờ khai nhập ( Do bên mua làm)
    + Giấy giới thiệu người đi làm thủ tục
    Chú ý : Hàng phải được mở tờ khai hải quan trước khi giao hàng ( Bởi vì hải quan có thể kiểm hóa hàng trước khi giao hàng). Nếu mà giao hàng trước thì sẽ gặp nhiều khó khăn với hải quan vì họ mà đòi kiểm hóa thì sẽ ko có hàng ....Tuy nhiên việc kiểm hóa hàng chỉ là xác xuất thôi có thể có hoặc có thể ko.
     
    #17
  18. huongcan83

    huongcan83 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    141
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Vĩnh Phúc
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Chuẩn rồi đấy. Nhưng hoá đơn bên kế toán ngày xưa họ viết chung với hoá đơn VAT nhưng giờ họ tự in thành hoá đơn xuất khẩu rồi. Thực chất vấn đề này là xuất khẩu (nên VAT: 0%).
    Cảm ơn hoang hoang0312
     
    #18
  19. fuongvu

    fuongvu Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hanoi
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Bạn huongcan83 ơi, bên bạn có mẫu hoá đơn xuất khẩu đặt in cho truong hợp xâydung cong trình cho doanh nghiep trong khu che xuat khong?
    Cho mình xin mẫu với,bên mình đang cần đặt in gấp.mail giúp mình vào đia chi fuong.vu@gmail.com nhe. Cam on ban nhiều!!!!!!!!!!!!
     
    #19
  20. yennhipham25

    yennhipham25 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tp HCM
    Ðề: sử dụng hoá đơn xuất khẩu khi xuất hàng vào khu chế xuất

    Hoá đơn thương mại (Invioce) là mẫu tự làm, không cần thiết phải đi đặt in đâu bạn. Bạn có thể làm kết hợp Invoice và Packing List, không cần phải tách ra đâu.
     
    #20

Chia sẻ trang này