Hàng bán bị trả lại

• Thread starter Lai Thanh Tan
  • Ngày gửi
L

Lai Thanh Tan

Guest
9/5/06
4
0
0
Ha Noi
Các bạn ơi giúp mình nha!
Công ty mình có xuất bán 10 sản phẩm trong tháng trước, sang tháng sau khách hàng báo trả lại 7 sản phẩm và thanh toán tiền mặt 3 sản phẩm, hãy góp ý cho mình cách hạch toán nhé. Cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

Joe1fat

Guest
10/1/06
41
0
0
LA
Về hóa đơn chứng từ, bên kia phải xuất hóa đơn trả hàng 7 Sp kia. Nếu là KH cá nhân, bạn phải hoặc lập biên bản thu hồi hóa đơn xuất lại hóa đơn khác, hoặc lập biên bản ghi nhận.
Về báo cáo, bạn kê vào bảng kê bán ra, dòng cuối cùng sau khi tổng cộng (SUM1), ghi số âm, sau đó cộng lại lần nữa (SUM2). Lấy số tổng cộng SUM2 đưa vào mục doanh thu và thuế trong kỳ, hoặc đưa SUM1 vào mục doanh thu và thuế trong kỳ, giá trị hóa đơn trả lại đưa vào mục điều chỉnh giảm doanh thu và thuế, kèm theo CV giải trình trường hợp điều chỉnh giảm..
Về cách hạch toán, bạn hạch toán Nợ 531, Nợ 3331/Có 111,112, 131 giá bán
Nợ 155,156/Có 632 giá vốn.

Sửa lần cuối:
N

Nguyen Hong Hue

Guest
17/3/06
10
0
1
44
Ha Noi
Cách 1: Hạch toán như đã học về nhập hàng bán trả lại (nếu bên mua xuất trả hoá đơn ghi trả lại hàng)
Cách 2 : Hạch toán giống như mua hàng về nhập kho (Cách này Cán bộ thuế đã hướng dẫn mình như vậy).
Tất nhiên là cả 2 trường hợp phải yêu cầu bên mua xuất trả hoá đơn. Nếu người mua là cá nhân và họ không chịu mua hoá đơn để xuất trả bạn, thì chỉ còn cách coi như bạn đã bán và thu tiền cả 10sản phẩm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA