Hình thức kế toán theo hình thức Chứng từ ghi sổ

• Thread starter nhen con
  • Ngày gửi
nhen con

nhen con

Trung cấp
23/8/09
59
1
0
34
Hà Nội
Các bác ơi, cho e hỏi 1 chút với ah. Công ty em làm sổ theo hình thức chứng từ ghi sổ. Giờ e muốn hỏi các bậc tiền bối cách ghi sổ đăng ký chứng từ ghi sổ như thế nào ah? Tức là mình lập ĐKCTGS theo từng tháng, hay mở chung 1 quyển cho cả năm, và ghi từng tháng trong đó
Ví dụ: Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ
Tháng.......
hay là Năm......
Và 1 điều nữa ah, nếu ghi vào sổ Cái thì mình lấy số tống của các nghiệp vụ giống nhau trong tháng đó đúng không ah?
Em nói vậy có khó hiểu lắm không ah? Nếu có chỗ nào em chưa diễn tả được, các bác cứ pm lại cho e nhé.
Mong nhận được sự giúp đỡ của cả nhà ta.
Thân ái

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ktdiem

Sơ cấp
8/9/09
1
0
0
36
hcm
Ðề: Hình thức kế toán theo hình thức Chứng từ ghi sổ

Bạn có thể nói rõ ko?mình khó hiểu wa

xitrumcongchua

xitrumcongchua

Sơ cấp
28/2/12
17
0
0
Hai Phong

Bạn hỏi khó hiểu quá

A

anminhquan

Guest
27/11/12
1
0
0
45
Ha Noi

PP kế toán theo hình thức CTGS rất dễ đối với ai làm kế toàn thủ công trên máy, và nếu hiểu nó thì rất dễ, chứ không khó và trừu tượng như khi ngồi trên ghế nhà trường đâu, về PP, mình có thể nói như thế này:
B1: Gom tất cả chứng từ kế toán hợp lý, hợp lệ lại
B2: Lọc tất cả các chứng từ kế toán cùng loại (VD: Ctừ Thu (Ghi nợ 111, ghi có các TK đối ứng), Ctừ Chi (ghi có 111, ghi nợ các TK đối ứng), Ctừ Nhập (Ghi có 331, ghi nợ các TK đối ứng), Ctừ Xuất, Giấy báo nợ, Có của NH........
B3: Lập bảng kê các chứng từ cùng loại
B4: Lập CTGS (1 nợ với nhiều có hoặc 1 có với nhiều nợ). Sau khi lập xong các nghiệp vụ, cộng tổng phát sinh Nợ hoặc có, lấy số tổng đó để đưa vào sổ ĐKCTGS
B5: Lấy số liệu tại sổ ĐKCTGS để đưa vào sổ cái
B6: Từ B2, sau khi lọc chứng từ, ta sẽ lên sổ chi tiết (Từ các sổ thẻ chi tiết để đối chiếu với sổ cái)
B7: Từ số liệu sổ cái, lập bảng cân đối tài khoản, lập bảng CĐKT
B8: Lên BC tài chính
:021: Thân chào và chúc thành công.!

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà

việc bạn ghi từng tháng hay muốn mở sổ cả năm thì còn tùy thuộc vào phát sinh hàng tháng of bạn nhiều hay ít, nếu quá ít thì bạn mở 1 sổ cũng được, còn ko thì bạn mở theo từng tháng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA