de tai khoa hoc>help me!

• Thread starter vinhba
  • Ngày gửi
V

vinhba

Guest
20/4/06
4
0
0
39
quang binh
Mình là SV năm 3, sắp làm đề tài khoa học nhưng không biết cách thức làm như thế nào và chọn đề tài ra sao. Anh chị nào đã từng trải qua rồi giúp đỡ em với được không? Xin cảm ơn nhiều

PS: Bạn vinhba lưu ý viết bài viết có dấu. Lần này CNN bỏ dấu giùm bạn nhưng lần sau nếu bạn tiếp tục viết không dâu thì bài viết của bạn sẽ bị chuyển vào thùng rác đó

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Để tài khoa học!

vinhba nói:
minh la sv nam 3, sap lam de tai khoa hoc nhung ko biet cach thuc lam nhu the naova chon de tai ra sao?anh chi nao da tung trai qua roi giup do em voi duoc ko?xin cam on nhieu!

Morning!
Zời ơi, bạn làm đề tài nghiên cứu khoa học mà chẳng biết làm đề tài gì - làm như thế nào? thì còn gì gọi là nghiên cứu khoa học nữa kia chứ!
Hay định ăn cắp bảng quyền và đạo văn đây,hi.....

Dare to win! :wall: :wall: :wall:

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Đề nghị phinguyen cẩn thận trong lời ăn tiếng nói...

Làm đề tài khoa học là rất khó, nhất là khi mình chưa từng làm một đề tài nào. Có một số vấn đề mà bạn có thể suy nghĩ:

1. Mình muốn tìm hiểu về vấn đề gì?
2. Mình có khả năng tìm hiểu vấn đề gì?
3. Ai là người cần kết quả của vấn đề mà mình tìm hiểu
4. Vấn đề mình tìm hiểu đấy sẽ giúp ích gì cho người sử dụng kết quả của mình tìm hiểu
5. Vốn kiến thức và kinh nghiệm của mình đến đâu, đã đủ chưa, nếu chưa đủ thì bổ sung, nâng cao như thế nào (tài liệu, học thêm, người hướng dẫn)
6. Trong quá khứ, đã ai làm đề tài tương tự chưa, người ta làm thế nào, mình có thể học hỏi được gì từ người ta
7. Tính khả thi của đề tài (khả thi về khả năng kiến thức, về thời gian, về tư liệu và tất nhiên về tài chính).

Vấn đề chung quy vẫn là bạn muốn làm, và bạn sẽ làm được.

Theo mình, nếu bạn là sinh viên, thì nên tìm một thầy hướng dẫn nào đó, đặt vấn đề với thầy để thầy giúp.

Còn nếu không có thầy hướng dẫn, bạn nên tìm đọc một cuốn sách nào đó nói về phương pháp nghiên cứu khoa học, trong đó trình bày rất cặn kẽ một nghiên cứu khoa học nên được làm thế nào.

Chúc thành công

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
phamcung nói:
Đề nghị phinguyen cẩn thận trong lời ăn tiếng nói...

Làm đề tài khoa học là rất khó, nhất là khi mình chưa từng làm một đề tài nào. Có một số vấn đề mà bạn có thể suy nghĩ:

1. Mình muốn tìm hiểu về vấn đề gì?
2. Mình có khả năng tìm hiểu vấn đề gì?
3. Ai là người cần kết quả của vấn đề mà mình tìm hiểu
4. Vấn đề mình tìm hiểu đấy sẽ giúp ích gì cho người sử dụng kết quả của mình tìm hiểu
5. Vốn kiến thức và kinh nghiệm của mình đến đâu, đã đủ chưa, nếu chưa đủ thì bổ sung, nâng cao như thế nào (tài liệu, học thêm, người hướng dẫn)
6. Trong quá khứ, đã ai làm đề tài tương tự chưa, người ta làm thế nào, mình có thể học hỏi được gì từ người ta
7. Tính khả thi của đề tài (khả thi về khả năng kiến thức, về thời gian, về tư liệu và tất nhiên về tài chính).

Vấn đề chung quy vẫn là bạn muốn làm, và bạn sẽ làm được.

Theo mình, nếu bạn là sinh viên, thì nên tìm một thầy hướng dẫn nào đó, đặt vấn đề với thầy để thầy giúp.

Còn nếu không có thầy hướng dẫn, bạn nên tìm đọc một cuốn sách nào đó nói về phương pháp nghiên cứu khoa học, trong đó trình bày rất cặn kẽ một nghiên cứu khoa học nên được làm thế nào.

Chúc thành công

haha...
Chào bác phamcung, những gì bác list ra ở trên mới nghe qua có vẻ xuôi tai va logic, nhưng thực ra thì chỉ là phần phụ thôi,hi.....
Theo bác thì thế nào là nghiên cứu khoa học? cách thức triển khai một đề tài có trước hay đề tài có trước? và đề tài từ đâu ra? có phải ý tưởng hình thành đề tài hay ko?....
Vậy một người cho rằng mình thực hiện nghiên cứu khoa học, mà chẳng có chút ý tưởng gì thì làm sao nghiên cứu kia chứ!
Bạn hãy hình dung (có thể gọi là thiết kế) ngôi nhà mơ ước của bạn trước khi qđịnh có xây nhà hay ko, chứ có ai gọi thợ xây nhà đến rồi mới tìm hiểu mình xây nhà gì kia chứ!

Dare to win! :wall: :wall: :wall:

V

vinhba

Guest
20/4/06
4
0
0
39
quang binh
cam on moi nguoi da nhiet tinh chi bao!neu sau nay thanh cong xin hau ta!

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Gửi vinhba: bạn chú ý, viết bài phải có dấu

gửi phinguyen: theo bạn, con gà có trước, hay quả trứng có trước?

Ví dụ nhé: vào một ngày đẹp trời, tự nhiên mình thấy có nhiều thời gian quá, không biết làm gì, chặc lưỡi một cái bảo, hay làm một cái đề tài khoa học một cái, thì cứ làm một cái research tự cho mình thôi, cũng chẳng cần để lấy TS hay ThS làm gì (mà nói thất khối đề tài TS và ThS cũng chẳng giống ngô chẳng giống khoai). Lúc ấy mình sẽ tự hỏi mình, mình viết gì đây, không lẽ viết vể MKT là một lĩnh vực mình chẳng hiểu gì, hay viết vể chứng khoán là một lĩnh vực mình rất lơ mơ, hay là viết về kế toán, kiểm toán... mà viết về kế toán, kiểm toán, thì mình biết viết cái gì... từ ấy mới ra quả trứng, mới ra con gà...

Cái quan trọng là ở điểm khởi đầu, nghĩa là có cái chặc lưỡi muốn viết, ấy là cái quan trọng, và rồi bắt tay vào nghiên cứu và viết...còn cứ nếu dừng lại nghĩ ngợi viết thế nào, viết ra làm sao thì mãi sẽ không viết được, rồi lại giống như nhân vật "hắn" ở trong truyện ngắn Giá mà không có ruồi của Azỉt Nexin mà thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA