Thanh toán tạm ứng

• Thread starter doanhngo
  • Ngày gửi
D

doanhngo

Guest
14/7/05
9
0
0
41
nam dinh
Các anh chị giúp em với . Em mới vào làm kế toán cho một công ty TNHH A . Em phụ trách các khoản tạm ứng và thanh toán lương cho công nhân . Em có một thắc mắc nhỏ như sau :
+ Em có tạm ứng cho một nhân viên phòng kế hoạch , vật tư số tiền 1,5tr . Nhưng thực tế nhân viên kế hoạch đó đã chi một số tiền 1,8 tr . Vậy em phải làm những thủ tục gì để thanh toán với nhân viên kế hoạch và định khoản như thế nào cho hợp lý
Em xin chân thành cảm ơn :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tieu_tieuphung

Guest
Chào em,

Thứ nhất, tùy theo quy trình thanh toán của cty em mà tiến hành các thủ tục cần thiết.
Chị có thể nêu ra đây để em tham khảo,
Khi đã tạm ứng cho NV đó, thì sau khi đã hoàn thành công việc thì NV đó sẽ viết một phiếu đề nghị thanh toán kèm theo chứng từ,hóa đơn thể hiện việc chi số tiền đó.
Còn phần em thì phải viết một phiếu thu hoàn ứng để thu lại đúng số tiền 1.500.000. Kế tiếp sẽ viết một phiếu chi với đúng số tiền 1.800.000 kèm theo chứng từ hóa đơn gốc.
Định khoản:
Nợ 141/Có 111 1.500.0000
Khi thu hoàn ứng thì định khoản:
Nợ 111/Có 141 1.500.000
Bút toán chi mua vật tư
Nợ 152/ Có 111 1.800.000

Chúc em hoàn thành tốt công việc

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Bạn vẫn làm bình thường mà.Bây giờ bạn làm giấy thanh toán tạm ứng cho họ, kê khai những khoản họ đã chi. Nếu số tiền họ chi vượt quá 1.5 tr thì họ phải ghi vào cột chi quá tạm ứng. Và đề nghị công ty thanh toán khoản quá tạm ứng đó thôi.
Bạn nên định khoản như sau:
Khi bạn cho họ tạm ứng 1.5tr:
Nợ 141: 1.5 tr
Có 111: 1.5 tr
Khi bạn chi ra khoản quá tạm ứng cho họ thì bạn phải viết phiếu chi căn cứ vào các chứng từ họ mang về.
Nợ TK: 152, 155, 153, 642, 241....
Nợ TK: 133 (Nếu có)
Có TK: 141 (Khoản tạm ứng)
Có TK: 111, 112 (khoản bạn hoàn lại cho họ)
Chúc bạn làm tốt công việc của mình.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
doanhngo nói:
Các anh chị giúp em với . Em mới vào làm kế toán cho một công ty TNHH A . Em phụ trách các khoản tạm ứng và thanh toán lương cho công nhân . Em có một thắc mắc nhỏ như sau :
+ Em có tạm ứng cho một nhân viên phòng kế hoạch , vật tư số tiền 1,5tr . Nhưng thực tế nhân viên kế hoạch đó đã chi một số tiền 1,8 tr . Vậy em phải làm những thủ tục gì để thanh toán với nhân viên kế hoạch và định khoản như thế nào cho hợp lý
Bạn tham khảo link này:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=15656&highlight=t%E1%BA%A1m+%E1%BB%A9ng

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
advance!

doanhngo nói:

Hi bạn,
Mình chia sẻ tí nha: là nhân viên ktoán tw bạn phải dựa vào quy định và policy của cty bạn về vấn đề này, và cần chú ý như sau:
- Phân biệt nội dung tạm ứng (tw): tw lương, tw mua vật tư, tw đi công tác, tw khác (bạn nên mở tk cấp 2 or 3 chi tiết cho từng nội dung này).
- Khi tiến hành cho tw bạn cần chú ý, cụ thể như sau:
+ phải có giấy đề nghị tw của nv tw có xét duyệt của gđốc hoặc trưởng phòng (nếu có uỷ quyền mức ký của gđốc cho tp)
+ Phải có kế hoạch mua hàng, kế hoạch công tác,... liên quan đến tw
+ kiểm tra công nợ có còn nợ ko trước khi cho tw tiếp
===> khi kiểm tra kỹ các chứng từ trên --->lập phiếu chi &đk: N141/C111
- Khi nv tw tiến hành thanh toán tw thì cần chú ý:
+ giấy đề nghị thanh toán (có xét duyệt cả gđốc)
+ Chứng từ liên quan khi đi công tác, mua nvl,...
====> khi kiểm tra xong tính hợp lý hợp lệ của chứng từ, bạn tiến hành như sau:
. Nếu chi ít hơn số tiền tw
N 152,153,641,642/C 141 : số tiền thực chi (lập phiếu chi)
đồng thời N 111/C 141 : số tiền thừa nộp lại (lập phiếu thu)
. Nếu chi nhiều hơn số tiền tw:
N 152,153,641,642/C 141 : số tiền tw (lập phiếu chi)
N 152,153,641,642/C 111 : số tiền chênh lệch (lập phiếu chi)
---> và nv đó sẽ nhận số tiền chênh lệch ấy

====> đối với tw lương: đề nghị tw phải có xét duyệt của gđốc
N 141A /C 111A : 10.000 (lập phiếu chi 10.000đ)
- khi chi lương tháng, trong đó lương nv A là 20.000đ, hạch toán chung cho việc chi lương này, chú ý: trước khi chi lương phải chuyển bảng lương cho ktoán tw để clear tw, bằng cách:
. Nếu ktoán tw chỉ ghi chú và chuyển ktoán quầy thì, kế toán quầy lập phiếu chi cho tổng lương: N 334/C111; đồng thời lập phiếu thu: N111/C141A:10.000
. Nếu ktoán tw tự làm bút toán kết chuyể tw: N334A/C141A : 10.000; sau đó chuyển ktoán quầy lập phiếu chi lương với số tiền đã trừ đi 10.000: N334/111: tổng lương -10.000.

Chúc bạn thành công!
bye,
Nguyen Anh Phi

Dare to win! :wall: :wall: :wall:

T

Tieu My

Guest
21/4/06
50
0
0
PY
Tổng chào các bác !
Em cũng có vấn đề liên quan đến việc thanh toán tạm ứng như thế này : Em đã chi tạm ứng cho một nhân viên với số tiền 15 tr ,nhân viên đó đã chi hết 10tr . Nhưng vấn đề là khi thanh toán tạm ứng nhân viên đó không nộp lại số tiền còn lại không chi hết cho công ty mà bảo là sẽ sử dụng cho lần sau . Vì thế sau khi thanh toán tạm ứng rồi nhưng số dư bên nợ TK 141 vẫn còn . Cho em hỏi là em làm như thế có được không ? , Có phải bắt buộc là :sau khi thanh toán tạm ứng xong thì TK 141 không còn số dư nữa . Rất mong sự chỉ giáo của các bác . :eek:fftopic:
Thanks

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Hi

Tieu My nói:
Tổng chào các bác !
Em cũng có vấn đề liên quan đến việc thanh toán tạm ứng như thế này : Em đã chi tạm ứng cho một nhân viên với số tiền 15 tr ,nhân viên đó đã chi hết 10tr . Nhưng vấn đề là khi thanh toán tạm ứng nhân viên đó không nộp lại số tiền còn lại không chi hết cho công ty mà bảo là sẽ sử dụng cho lần sau . Vì thế sau khi thanh toán tạm ứng rồi nhưng số dư bên nợ TK 141 vẫn còn . Cho em hỏi là em làm như thế có được không ? , Có phải bắt buộc là :sau khi thanh toán tạm ứng xong thì TK 141 không còn số dư nữa . Rất mong sự chỉ giáo của các bác . :eek:fftopic:
Thanks

Hi bạn,
Ko có quy định nào cấm tài khỏan tw có số dư. Vấn đề là đối với ktoán thì phải làm thế nào để qlý tốt việc sử dụng đồng tiền của cty mà thôi.
Còn có hoàn tw hay ko, giải quyết tình huống như thế nào thì tùy policy của cty bạn mà thôi.
mình có một tối kiến như sau
vào ngày 28 hàng tháng, bạn tổng hợp tất cả các khoản tw, list những khoản tw quá hạn thanh toán, khoản tw thanh toán còn thiếu và mail cho các trưởng phòng của các đối tượng tw, chú ý phải cc cho trưởng bộ phận của bạn nữa.
và bạn cho giới hạn thanh toán, nếu ko thanh toán thì tiến hành trừ vào lương. và thực hiện thẳng tay với các trường hợp đó, ngay trong tháng lương đó. thì mình tin ko còn ai dám ù lì trong việc thanh toán đâu.
Và dĩ nhiên nhiều người ko hài lòng với bạn, nhưng trưởng bộ phận bạn và đặc biệt là gđốc bạn thì rất hài lòng về bạn.

Hy vọng bạn sẽ tìm đc hướng giải quyết tốt!

Dare to win! :wall: :wall: :wall:

T

Tieu My

Guest
21/4/06
50
0
0
PY
Cảm ơn bác Nguyễn Anh Phi .

D

doanhngo

Guest
14/7/05
9
0
0
41
nam dinh
Trước hết tôi xin cám ơn mọi người đã giúp đỡ tôi trong trường hợp này . Theo tôi tham khảo nhiều đồng nghiệp trong lĩnh vực này thì có 2 cách hạch toán . Thứ nhất tạm ứng - lập phiếu thu tạm ứng - lập phiếu chi . Cách hạch toán thứ 2 : Tạm ứng - thanh toán tạm ứng : Trong trường hợp này kế toán dùng Tk 141 làm tài khoản trung tâm .
Không biết cách giải quyết nào là hợp lý và hay hơn cả nhưng nhiều người sẽ sử dụng tài khoản 141 làm tài khoản trung tâm đúng với ý nghĩa của tên gọi Tk : 141 : Tạm ứng

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cách lấy tài khoản 141 làm trung tâm là và đúng nghĩa của tài khoản này, còn cách hoàn ứng rồi tiếp tục xuất quỹ sẽ sinh ra phiếu thu - chi khống cho khoản chênh lệch hoàn ứng. Tùy điều kiện và quy trình quản lý mà lựa chọn phương án phù hợp, không phải cách nào hay hơn cáhc nào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA