Hướng dẫn lập báo cáo tài chính

• Thread starter HaiTam
  • Ngày gửi
S

stra123

Sơ cấp
2/3/14
6
0
1
42
tayninh
Ðề: Hướng dẫn lập báo cáo tài chính

_chào bạn cho mình hỏi kê khai báo cáo tài chính trên phần mềm HTKK 3.1.2, cứ báo sai hoài (nguồn vốn = tài sản) , mà mình làm và kiểm tra là đã bằng nhau hết . có ai biết hướng dẫn mình với.

_còn phần chuyển lỗ hướng dẫn mình với: Năm 2012 lỗ: 16.000.000. năm 2013 lãi đã trừ thuế TNDN 20% là: 2.000.000

_Bảng thuyết mình báo cáo tài chính năm 2012, chị kế toán trước ghi nhằm
mục 07: Tình hình tăng, giảm nguồn vốn chủ sở hữu :
1. Vốn đầu tư của chủ sở hữu: 1.500.000.000 đồng ( trong giấy phép kinh doanh)
( ờ đây mình ghi 500.000.000 đồng, của tài khoản 411 phải không các bạn?????)

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanhly90

Sơ cấp
26/2/14
9
1
1
34
Hoàng Mai-Hà Nội

Oánh dấu nghiên cứu ạ, cảm ơn chủ tôpic nhiều nha

K

kimnuongafc

Guest
14/3/14
2
0
0
40
Hà Nội

Mình cũng mới tham gia khóa học về Phân tích báo cáo tài chính tại Viện Quản trị Tài chính AFC, mình thấy rất bổ ích cho việc lập báo cáo tài chính cuối năm bên mình

S

stra123

Sơ cấp
2/3/14
6
0
1
42
tayninh

Cảm ơn thông tin bổ ích của bạn.
Bạn có thể cho mình xin file hướng dẫn thuyết minh báo cáo tài chính và báo cáo quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp + quyết toán thuế thu nhập cá nhân nhé.
cảm ơn bạn nhều , trong tin bạn...

S

stra123

Sơ cấp
2/3/14
6
0
1
42
tayninh
Ðề: Hướng dẫn lập bảng cân đối kế toán

Nếu bạn nào còn có vấn đề gì phát sinh, có thể tiếp tục đưa lên đây. Mình và anh em webketoan sẽ tiếp tục giải đáp giúp bạn

Thân

Em mới làm kế toán, cảm ơn về bài viết của anh. nhân đây anh cho em hỏi:
- Năm 2012: chị kế toán trước làm ở Bản thuyết minh báo cáo tài chính, mục 7 :tình hình tăng nguồn vốn chủ sở hữu thì, phần 1.vốn chủ sở hữu:
số đầu năm, e ghi bị lộn 1.500.000 thay vì ghi 500.000.000 ( 411: nguồn vốn kinh doanh). Số cuối năm em ghi 500.000.000. Vậy e có phải làm điều chỉnh cho năm 2012 không? cách làm thế nào?. anh cho em xin file hướng dẫn nhé anh.
Anh cho em hỏi luôn:
- Năm 2012 công ty lỗ 16.000.000.
- Năm 2013 lãi: 12.000.000
Vậy phải hạch toán và chuyển lỗ như thế nào? anh hướng dẫn em với , cách trình bày ở tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp. Mong tin nhắn anh nhiều nhiều lắm lắm.

voicoi2412

voicoi2412

Sơ cấp
4/12/13
38
0
0
33
bắc giang

Các anh chị ơi, giúp em với ạ.
Em đang dùng phần mềm HTKK 3.2.1
Công ty em mới thành lập tháng 10/2013. Theo giấy phép ĐKKD thì tháng 1/2014 mới chính thức đi vào hoạt động. Chưa có doanh thu gì của năm 2013 cả. Chỉ phát sinh hóa đơn đầu vào thôi ak.
Em chưa làm BCTC bao giờ cả. Vậy em cần làm những gì cho BCTC đây ạ?

voicoi2412

voicoi2412

Sơ cấp
4/12/13
38
0
0
33
bắc giang
Ðề: Hướng dẫn lập bảng cân đối kế toán

Nếu bạn nào còn có vấn đề gì phát sinh, có thể tiếp tục đưa lên đây. Mình và anh em webketoan sẽ tiếp tục giải đáp giúp bạn

Thân
Anh ơi giúp em với ạk

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Các anh chị ơi, giúp em với ạ.
Em đang dùng phần mềm HTKK 3.2.1
Công ty em mới thành lập tháng 10/2013. Theo giấy phép ĐKKD thì tháng 1/2014 mới chính thức đi vào hoạt động. Chưa có doanh thu gì của năm 2013 cả. Chỉ phát sinh hóa đơn đầu vào thôi ak.
Em chưa làm BCTC bao giờ cả. Vậy em cần làm những gì cho BCTC đây ạ?
E chỉ cần lập BCTC tính từ khi có giấy phép đăng ký kinh doanh thôi
Những chi phí phát trinh trước thành lập công ty được tính vào chi phí thành lập công ty, khi lập báo cáo tài chính năm 2014 e nhớ tập hợp những chi phí này ( tốt nhất là nên tập hợp ngay khi mở sổ kế toán )

voicoi2412

voicoi2412

Sơ cấp
4/12/13
38
0
0
33
bắc giang

Em chẳng biết nên làm sao mới phải nữa. Công ty em mới, chẳng có ai để hướng dẫn. Thật ra chỉ có ngót chục cái hóa đơn thôi anh ak. Kỳ tính thuế T12/2013 em mới có số để kê khai. Còn tất cả các tứ khác, như thuế TNDN đều bằng 0 hết ạ. Bây giờ làm trên HTKK, em không biết phải làm thế nào cả. Đầu óc như mụ mị ấy :( Công ty mua sắm rất nhiều thứ, nhưng chẳng có hóa đơn gì cả, nên em cũng ko hạch toán những cái đấy. Khi em đi làm đã có hết rồi, giám đốc là người Hàn mà. Họ ko rõ lắm về vấn đề này nên chỉ mua sắm cái to như máy móc mới chú ý thôi. :( Nên chi phí thành lập công ty mà anh nói ấy, sẽ bao gồm những cái gì à? Riêng về khoản mua máy móc, em xin hoàn thuế rồi nên ko kê khai. Giờ em chỉ có mấy cái hóa đơn về việc thuê nhà xưởng, tiền mạng, hóa đơn in hóa đơn GTGT, hóa đơn vận chuyển xử lý rác thải, hóa đơn đăng bố cáo thành lập DN, hóa đơn mua NVL.....Em nên hạch toán như nào trên PM 3.2.1 ak? (thông cảm nếu như em hỏi gà quá anh nhá, em là dân mới toanh)

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Em chẳng biết nên làm sao mới phải nữa. Công ty em mới, chẳng có ai để hướng dẫn. Thật ra chỉ có ngót chục cái hóa đơn thôi anh ak. Kỳ tính thuế T12/2013 em mới có số để kê khai. Còn tất cả các tứ khác, như thuế TNDN đều bằng 0 hết ạ. Bây giờ làm trên HTKK, em không biết phải làm thế nào cả. Đầu óc như mụ mị ấy :( Công ty mua sắm rất nhiều thứ, nhưng chẳng có hóa đơn gì cả, nên em cũng ko hạch toán những cái đấy. Khi em đi làm đã có hết rồi, giám đốc là người Hàn mà. Họ ko rõ lắm về vấn đề này nên chỉ mua sắm cái to như máy móc mới chú ý thôi. :( Nên chi phí thành lập công ty mà anh nói ấy, sẽ bao gồm những cái gì à? Riêng về khoản mua máy móc, em xin hoàn thuế rồi nên ko kê khai. Giờ em chỉ có mấy cái hóa đơn về việc thuê nhà xưởng, tiền mạng, hóa đơn in hóa đơn GTGT, hóa đơn vận chuyển xử lý rác thải, hóa đơn đăng bố cáo thành lập DN, hóa đơn mua NVL.....Em nên hạch toán như nào trên PM 3.2.1 ak? (thông cảm nếu như em hỏi gà quá anh nhá, em là dân mới toanh)

Thuế TNDN chưa có phát sinh thì hàng quý bạn vẫn phải in ra đi nộp
Kê khai thuế GTGT Tờ khai GTGT khấu trừ mãu 01/GTGT : có bao nhiêu hóa đơn GTGT đầu vào thì kê vào bảng kê 02/GTGT và kê đúng các chi tiêu trên bảng kê 02 lưu thành công in đi nộp
Hàng hóa, vật tư, công cụ, máy móc TB mua không có hóa đơn thì không hạch toán vào sổ sách làm gì bỏ ngoài luôn, có chứng từ hợp lệ mới ghi nhận lập chứng từ chi theo quy định

Không có việc gì khó
chỉ sợ tiền không có

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Những cái cần hạch toán dù có hóa đơn hay ko thì chỉ cần quan tâm đó có phải là tiền từ quỹ/ tài khoản cty bỏ ra hay ko.
Còn nếu chủ tự bỏ tiền túi thì kệ đi :045:

voicoi2412

voicoi2412

Sơ cấp
4/12/13
38
0
0
33
bắc giang

Vâng,mấy tháng năm 2013 em đều làm như vậy rồi ạk. Thuế TNDN ko có gì em cũng hạch toán bằng 0 và nộp rồi. Bây giờ chỉ có mỗi cái BCTC là em không biết tổng hợp lại thế nào thôi ạ :( Ví dụ như là những hóa đơn đầu vào đó em sẽ kê khai vào phần nào trên HTKK? Bảng CĐKT rồi bảng KQSXKD, LCTT. Em không biết hạch toán như thế nào cho hợp lý cả. Và khi nộp BCTC, với trường hợp của em thì em cần nộp những gì ak?

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Vâng,mấy tháng năm 2013 em đều làm như vậy rồi ạk. Thuế TNDN ko có gì em cũng hạch toán bằng 0 và nộp rồi. Bây giờ chỉ có mỗi cái BCTC là em không biết tổng hợp lại thế nào thôi ạ :( Ví dụ như là những hóa đơn đầu vào đó em sẽ kê khai vào phần nào trên HTKK? Bảng CĐKT rồi bảng KQSXKD, LCTT. Em không biết hạch toán như thế nào cho hợp lý cả. Và khi nộp BCTC, với trường hợp của em thì em cần nộp những gì ak?
Vậy là ko biết làm báo cáo tài chính
Quay lại chủ đề cũ. E đọc kỹ hướng dẫn ở bài 1, cái này phải học lâu lâu đấy, chứ ko phải nói 1,2 câu là xong đâu

Chỉ có điều đối với những công ty phát sinh ít như cty e thì sẽ ít nghiệp vụ và dễ dàng hơn

T

thuhoan8

Trung cấp
24/7/13
50
0
0
Việt Nam

Cái này hỏi có vẻ không khớp đề tài của chủ tóp, nhưng em k biết hỏi ở đâu ạ: anh Vo Danh Khach cho em hỏi Công ty em làm sổ sách không chi tiết TK 421, bậy giờ làm BCTC vào CĐTK trong HTKK 3.2.1 em không biết điền 4211, 4212 như thế nào, anh có thể hướng dẫn em được không ạ

Quay lại chủ đề cũ. E đọc kỹ hướng dẫn ở bài 1, cái này phải học lâu lâu đấy, chứ ko phải nói 1,2 câu là xong đâu

Chỉ có điều đối với những công ty phát sinh ít như cty e thì sẽ ít nghiệp vụ và dễ dàng hơn

T

thuhoan8

Trung cấp
24/7/13
50
0
0
Việt Nam

Ai trả lời giúp em vấn đề này không ạ, em đang hoàn thiện nốt BCTC, gấp lắm ạ

Cái này hỏi có vẻ không khớp đề tài của chủ tóp, nhưng em k biết hỏi ở đâu ạ: anh Vo Danh Khach cho em hỏi Công ty em làm sổ sách không chi tiết TK 421, bậy giờ làm BCTC vào CĐTK trong HTKK 3.2.1 em không biết điền 4211, 4212 như thế nào, anh có thể hướng dẫn em được không ạ

voicoi2412

voicoi2412

Sơ cấp
4/12/13
38
0
0
33
bắc giang

Có người mách em làm gộp với BCTC 2014. Như vậy có được ko anh? Em cũng đang theo học khóa kế toán thực tế, hy vọng sẽ làm tốt hơn sau khi kết thúc khóa học. Mà anh bảo bài 1 là bài nào đấy ạ? Cùng chủ đề này ạ?

P

pvh1989

Guest
15/6/13
0
0
0
34
fffđfg

Ông bác nhờ làm báo cáo tài chính mà em mới ra trường không có kinh nghiệm không biết làm thế nào mong các bác chỉ giúp với ạ.
Công ty bác em là cty tnhh một thành viên thành lập 12 tháng 4 năm 2013 vốn điều lệ 2 tỉ đồng
20 Tháng 6 nâng vốn điều lệ lên 20 tỉ đồng.
Nhưng thực tế số vốn thực chưa đủ. em muốn chia ra làm 3 lượt góp vốn để báo cáo tài chính là ngày 12 tháng 4 có 2 tỉ đồng, ngày 30 tháng 8 có 9 tỉ, ngày 30 tháng 11 có 20 tỉ để báo cáo. Trong năm không có phát sinh doanh thu chi phí gì mà chỉ có thuế môn bài 1,5 triệu đồng.
Vậy bác nào hạch toán báo cáo giùm em với ạ. Sắp hết tháng 3 hết hạn nộp rùi mà em không bít làm. Mong các bác chỉ giáo. Em xin cảm ơn ạ.

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Có người mách em làm gộp với BCTC 2014. Như vậy có được ko anh? Em cũng đang theo học khóa kế toán thực tế, hy vọng sẽ làm tốt hơn sau khi kết thúc khóa học. Mà anh bảo bài 1 là bài nào đấy ạ? Cùng chủ đề này ạ?

Giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty em từ ngày nào?
Nếu từ năm 2014 thì ko phải làm cho năm 2013 nữa, Chi phí ( nếu có ) của năm 2013 đc tính là chi phí thành lập doanh nghiệp

Bài 1 là bài ở #1 ý :045:
Có các hướng dẫn, nhưng để ở dưới dạng link ẩn. E click vào đó là ra

voicoi2412

voicoi2412

Sơ cấp
4/12/13
38
0
0
33
bắc giang

Giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty em từ ngày nào?
Nếu từ năm 2014 thì ko phải làm cho năm 2013 nữa, Chi phí ( nếu có ) của năm 2013 đc tính là chi phí thành lập doanh nghiệp

Bài 1 là bài ở #1 ý :045:
Có các hướng dẫn, nhưng để ở dưới dạng link ẩn. E click vào đó là ra
Anh nói thật bí hiểm :( em chẳng hiểu gì :(( Công ty em thành lập từ ngày 02/10/2013. Trong giấy phép đăng ký kinh doanh ghi từ tháng 10-12 lắp đặt máy móc, tháng 1 chính thức đi vào hoạt động :(

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Bài e vừa viết là #59
Bài này e đang đọc là #60
Nó ghi ở góc phải, phía trên mỗi bài viết ý

Hướng dẫn lập báo cáo tc thì ở Bài đầu tiên, tức là #1

--------------

Nếu công ty em thành lập từ tháng 10/2013 thì e có thể làm công văn gửi chi cục thuế xin miễn nộp báo cáo tc năm 2013 và nộp báo cáo tc quý 1 năm 2014
hoặc lập 2013 cũng ko có vấn đề gì cả

Thường thì trong giấy phép đăng ký kd chỉ ghi ngày thành lập, ngành nghề, đại diện pháp luật, vốn điều lệ...

E xem có bị nhầm với giấy chứng nhận đầu tư ko

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA