Tài sản cố định

• Thread starter HuonGiang
  • Ngày gửi
H

HuonGiang

Guest
8/11/05
13
0
0
Ha noi
Cho mình hỏi nhé: 1 tài sản cố định có được phân bổ nhiều lần không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
8 1 tí: Bạn phải hỏi là có thể phân bổ TSCĐ như 1 chi phí chờ kết chuyển 242 được không!
Không được, nếu muốn thì bạn phải làm cho nó không phù hợp theo chuẩn mực TSCĐ. Cái này bạn phải đọc chuẩn mực TSCĐ thôi, tui chưa đọc chuẩn mực thành ra không trả lời cho cụ thể được! :D

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Chào bạn, TSCĐ thì chẳng bao giờ có khái niệm phân bổ cả. Đã là TSCĐ thì bạn phải tiến hành trích khấu hao theo 01 trong các phương pháp theo quy định. Có lẽ, bạn muốn nói đến thời gian trích khấu hao phải? Về thời gian trích khấu hao TCSĐ thì bạn tham khảo tại QĐ206/2003 của BTC.

H

HuonGiang

Guest
8/11/05
13
0
0
Ha noi
Phân bổ hay phân chia tài sản? Tình huống thế này: Công ty mua 1 máy photo và có 2 đơn vị cùng sử dụng máy. Vậy máy photo se được trích khấu hao thế nào khi cả 2 đơn vị cùng sử dung?

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Việc phân bổ này có 2 cách:
1. Ước lượng tỷ lệ sử dụng của mỗi bộ phận và phân bổ chi phí KH tương ứng.
2. Một số loại máy có chức năng count số bản copy theo user thì bạn có thể dùng cách này để quản lý và phân bổ chi phí KH tương ứng theo số lượng sử dụng.

H

HuonGiang

Guest
8/11/05
13
0
0
Ha noi
Thanks Acc242! Mình đã phân bổ chi phí KH cho 2 Đơn vị trong tháng này. Sang tháng mới có thêm Đơn vị thứ 3 cũng sử dụng máy photo, liệu mình có thể phân chia lại tài sản này để phân bổ KH cho cả 3 Đơn vị không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA