Đóng sổ sách kế toán thế nào

• Thread starter thienvanha
  • Ngày gửi
T

thienvanha

Guest
28/3/11
1
0
0
hn
các anh chị cho em hỏi, bên công ty em sổ sách nó ít quá thì em có thể đóng gộp được ko ạ. các chứng từ bên em có: nhật ký quỹ, sổ nhật ký chung, phiếu thu , phiếu chi , sổ chi tiết các tài khoản, sổ cái tổng hợp, sổ cái chi tiết. sổ phụ ngân hàng ( 3 tờ). thì em nên đóng sổ thế nào cho hợp lý ạ
ví dụ như sổ chi tiết các tài khoản thì em đóng gộp thành 1 quyển là sổ chi tiết, bên trong chi tiết các tài khoản ra theo thứ tự tự giống hệ thống tài khoản.sổ cái tổng hợp tương tự được ko ạ.sổ cái chi tiết.
nhật ký quỹ thì bên trong là quỹ tiền mặt và tiền gửi ngân hàng được ko ạ.
còn phần phiếu thu phiếu chi thì mình đóng kèm thế nào ạ, em chưa đóng mấy sổ sách này bao h, các anh chị chỉ giáo giúp em, sổ sách bên em có vài tớ, đóng quyển chắc ko nên.
còn 3 tờ: sổ chi tiết bán hàng, sổ chi tiết thanh toán người mua, sổ chi tiết chi phí kinh doanh thì nên đóng gộp vào cái nào ạ.
cuối năm mình chỉ nộp báo cáo tài chính thui ạ, còn mấy sổ sách này là mình lưu giữ đúng ko ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Đóng sổ sách kế toán thế nào

các anh chị cho em hỏi, bên công ty em sổ sách nó ít quá thì em có thể đóng gộp được ko ạ. các chứng từ bên em có: nhật ký quỹ, sổ nhật ký chung, phiếu thu , phiếu chi , sổ chi tiết các tài khoản, sổ cái tổng hợp, sổ cái chi tiết. sổ phụ ngân hàng ( 3 tờ). thì em nên đóng sổ thế nào cho hợp lý ạ
ví dụ như sổ chi tiết các tài khoản thì em đóng gộp thành 1 quyển là sổ chi tiết, bên trong chi tiết các tài khoản ra theo thứ tự tự giống hệ thống tài khoản.sổ cái tổng hợp tương tự được ko ạ.sổ cái chi tiết.
nhật ký quỹ thì bên trong là quỹ tiền mặt và tiền gửi ngân hàng được ko ạ.
còn phần phiếu thu phiếu chi thì mình đóng kèm thế nào ạ, em chưa đóng mấy sổ sách này bao h, các anh chị chỉ giáo giúp em, sổ sách bên em có vài tớ, đóng quyển chắc ko nên.
còn 3 tờ: sổ chi tiết bán hàng, sổ chi tiết thanh toán người mua, sổ chi tiết chi phí kinh doanh thì nên đóng gộp vào cái nào ạ.
cuối năm mình chỉ nộp báo cáo tài chính thui ạ, còn mấy sổ sách này là mình lưu giữ đúng ko ạ
Bạn thân mến
Bạn làm theo Nhật ký chung thì:
- Bạn đóng 01 quyển nhật ký chung
- Sổ chi tiết các tài khoản cho vào 01 quyển
- Chứng từ thì lưu ban có Tài khoản
Chúc thành công

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

bạn nên làm như anh nguyen khoai hướng dẫn ý.
sổ NKC 01 quyển
Sổ chi tiết các tK 01 quyển in tung quý theo hệ thống TK ý, sổ cái cũng vậy, sổ TGNH 01 quyển, còn chứng từ thu chi bạn ghép thành từng quý theo nghiệp vụ PS là được mà.
thân

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Cho mình hỏi là mình in theo từng tháng có CDPS, Sổ cái từng tài khoản, NKC mình đóng thành 1 quyển của tháng
Hay là đóng 1 quyển NKC của 12 tháng, số cái của từng tháng (12 quyển )?

H

hai_pt

Guest
13/10/05
36
0
6
Thanh Xuân - Hà Nội

Tuỳ theo bạn dùng hình thức ghi sổ kế toán nào thì đóng sổ sách theo hình thức đó. Nếu theo hình thức Nhật ký chung thì bạn có thể in sổ theo quý gồm: Sổ nhật ký chung, Sổ quỹ, Sổ cái các TK, Sổ chi tiết TK (nếu cần). Các chứng từ PT, PC, PN, PX,... thì bạn đóng vào Sổ nhật ký chung theo trình tự nghiệp vụ phát sinh. Chúc các bạn thành công!

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh

Cho mình hỏi là mình in theo từng tháng có CDPS, Sổ cái từng tài khoản, NKC mình đóng thành 1 quyển của tháng
Hay là đóng 1 quyển NKC của 12 tháng, số cái của từng tháng (12 quyển )?

Nếu chứng từ ít quá thì bạn đóng cả năm cũng được mà, đâu cần phải đóng từng tháng.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA