Tiền thưởng cho CNV

• Thread starter synv17
  • Ngày gửi
S

synv17

Guest
11/5/06
1
0
0
37
HN
Các anh chi cho em hỏi tại sao người lao động lại muốn nhận tiền thưởng trong "quĩ tiền lương" hơn là tiền thưởng trong "quĩ tiền thưởng"? Em cám ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
synv17 nói:
Các anh chi cho em hỏi tại sao người lao động lại muốn nhận tiền thưởng trong "quĩ tiền lương" hơn là tiền thưởng trong "quĩ tiền thưởng"? Em cám ơn các anh chị
quỹ tiền thưởng --> phụ thuộc vào tình hình kinh doanh của công ty --> lời nhiều thưởng nhiều, ít thưởng ít
quỹ tiền lương ---> cố định hơn quỹ tiền thưởng.
nhưng tiền thưởng thì có thể phụ thuộc vào quỹ tiền lương chứ sao trích trong quỹ tiền lương nhỉ?

D

dangchukha

Guest
11/5/06
8
0
0
44
TP.HCM
Cho em hỏi cái này tí mấy anh chị ơi. Công ty em thì thành lập đã 2 năm rồi, nhưng công nhân viên thì chưa ổ định cho lắm nên các bảng lương em làm đó, chỉ có 1 - 2 người đã ký hợp đồng thôi ( nhưng cũng không khớp với số tiền họ đã thỏa thuận trước đó nữa ) Do đó, bảng lương em lên thực tế là bản ảo........không biết khi quyết toán có bị đẩy ra hết không nhỉ?????Năm nay cty mới chính thức ký hợp đồng đây, nhưng vì cty chỉ có mình em nên hơi rối.Còn bộ phận trả lương trước giờ không phải là kế toán, họ chỉ làm theo cách tính mà giám đốc đề ra thôi. Nếu anh chị nào có bảng lương hoàn chỉnh cho em mượn tham khảo với ( Bảng lương của Cty TNHH nhé)

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Bên mình là cty TNHH đây, nhưng cũng làm bảng lương theo cách tính của GĐ thôi. Cái này chắc các cty đều rứa rứa nhau thôi.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
synv17 nói:
Không phải vấn đề ở người lao động bạn ạ (tiền nào thì người lao động cũng được tiêu mà).
Vấn đề ở chỗ người sử dụng lao động. Nếu đấy là quỹ tiền lương thì được coi là chi phí còn là Quỹ tiền thưởng thì phải lấy từ lợi nhuận sau thuế.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Mình cũng làm ở cty TNHH đây, theo mình thì GĐ của bạn phải quy định chứ, ví dụ:lương ngày công này, lương cố định theo tháng này/số ngày làm việc trong tháng= lương 1 ngày công. Nếu là theo sản phẩm thì ..........mình thấy đâu có gì phải băn khuăn nhỉ?

J

Jan

Guest
10/1/06
29
0
0
Đảo Bán Nguyệt.
Mình cũng gặp một vấn đề về lương. Cty mình đã thành lập được 1 năm nay, nhưng toàn bộ nhân viên trong cty đều chưa ký HĐ lao động. Mặc dù vậy, cty mình vẫn có bảng đăng ký tiền lương. Việc theo dõi lương hàng tháng thì mình làm theo đúng thực tế, nghĩa là cty thoả thuận trả cho người lao động bao nhiêu thì mình tính bấy nhiêu (không theo một hệ số nào cả).
1. Mình làm như tế có ổn không?
2. Nếu quyết toán (cty mình hiện nay chưa quyết toán), liệu thuế có chấp nhận khoản lương mà cty mình đã trả cho nviên không (vì tuy có đký bảng lương, nhưng lại k có HĐ lao động)?
Mong các bạn giúp!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Jan nói:
Mình cũng gặp một vấn đề về lương. Cty mình đã thành lập được 1 năm nay, nhưng toàn bộ nhân viên trong cty đều chưa ký HĐ lao động. Mặc dù vậy, cty mình vẫn có bảng đăng ký tiền lương. Việc theo dõi lương hàng tháng thì mình làm theo đúng thực tế, nghĩa là cty thoả thuận trả cho người lao động bao nhiêu thì mình tính bấy nhiêu (không theo một hệ số nào cả).
1. Mình làm như tế có ổn không? không ổn
2. Nếu quyết toán (cty mình hiện nay chưa quyết toán), liệu thuế có chấp nhận khoản lương mà cty mình đã trả cho nviên không (vì tuy có đký bảng lương, nhưng lại k có HĐ lao động)? thuế sẽ loại ra vì không có HĐLĐ
Mong các bạn giúp!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mà có gì đâu cứ cho ký HĐLĐ lại. Một số người thì thời vụ, một số người thì giao khoán. Chắc ăn nhất là ký HĐLD lại đàng hoàng, đóng BHXH (đóng từ đầu đến giờ).

N

Nguyetbui

Guest
25/5/06
13
0
0
42
Nghe an
Thang bảng lương

Mình cũng đang có một chút rắc rối với vấn đề tiền lương mà không biết Post bài lên như thế nào.
Tháng 08/2005 đoàn kiểm tra của LĐLĐ Hà nội đã vào kiểm tra và yêu cầu công ty mình xây dựng thang bảng lương và nội quy lao động, quy chế nội bộ để đến Quý này họ kiểm tra lại.Nhưng đến giờ kế toán cũ vẫn chưa làm việc đó. Mình mới làm kế toán nên không biết nên làm như thế nào
Ai có mẫu biểu về thang bảng lương và nội quy lao động của công ty TNHH cho mình xin với
Cảm ơn mọi người!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
thang bảng lương công ty TNHH là do mỗi Cty xây dựng theo cách tính phù hợp quỹ tiền lương của mình. Bạn có thể tham khảo trên thư viện.Còn nội qui lao động thì để mình cho bạn.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Nội quy lao động đâ

Đính kèm

• NOI QUI LD.doc