Nộp thuế môn bài VPĐD

• Thread starter Lã Quỳnh
  • Ngày gửi
L

Lã Quỳnh

Guest
27/5/05
8
0
0
Hà Nội
Chào anh chị,
em muốn hỏi VPĐD có phải nộp thuế môn bài ko?
thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
VanChau nói:
Có phải nộp thuế Môn bài cho Quận, huyện.
Bạn có thể gừi lên cho mọi người quy định nào phải đóng thuế môn bài đối với văn phòng đại diện với?

D

dangchukha

Guest
11/5/06
8
0
0
44
TP.HCM
Nếu VPĐD của bạn hạch toán độc lập hoặc cư trú ở địa phương khác Công ty chính thì bạn phải nộp thuế Môn bài.Bạn co thể vào web của Tổng cục thuế - Các loại thuế để tìm.Mà VP thành lập lâu chưa, sao giờ mới đóng thuế MB, thường thì giám quản tại Chi cục thuế nơi VP bạn sẽ nhắc nhở thôi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
dangchukha nói:
Nếu VPĐD của bạn hạch toán độc lập hoặc cư trú ở địa phương khác Công ty chính thì bạn phải nộp thuế Môn bài.Bạn co thể vào web của Tổng cục thuế - Các loại thuế để tìm.Mà VP thành lập lâu chưa, sao giờ mới đóng thuế MB, thường thì giám quản tại Chi cục thuế nơi VP bạn sẽ nhắc nhở thôi.
Bạn ơi vậy thuế môn bài nộp bao nhiêu tiền thuế cho một năm vậy?

D

dangchukha

Guest
11/5/06
8
0
0
44
TP.HCM
Theo qui định hiện thời,thuế phải nộp là 1.000.000 đồng/1 năm. Chắc bạn đang thử mình phải ko?Chứ đã làm kế toán dĩ nhiên ai không biết

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Theo Mina thì không có luật nào bắt VPĐD nộp thuế môn bài vì bản chất của cơ sở này là không hoạt động sinh lợi, họat động theo đúng giấy phép là giao dịch cho công ty mà thôi. Chỉ có các cửa hàng trực thuộc công ty thì mới đóng thuế môn bài.
Ngay cả VPĐD của các công ty nước ngoài tại Việt Nam cũng không đóng thuế môn bài.
Nếu bạn có văn bản nào quy định VPĐD phải đóng thuế môn bài 1triệu một năm xin gửi cho Mina tham khảo qua hộp mail dongoc78@yahoo.com
Xin cảm ơn trước.

B

bebeo

Guest
14/4/06
17
0
1
41
Quan Tan Binh
VPĐD đương nhiên là phải đóng thuế rồi, cty Việt Nam hay nước ngoài gi cũng phải đóng hết.mình cũng đã từng làm qua hết rồi và điều đóng thuế MB

D

dangchukha

Guest
11/5/06
8
0
0
44
TP.HCM
Nếu bebeo đã làm qua thì có lẽ đúng rồi,mình thì chưa gặp phải nhưng đã mở VP, dù chỉ là giao dịch nhưng nếu có hàng hóa, có mua TM DV đều xem như kinh doanh và phải đóng thuế MB,trừ khi bạn mở kho chỉ để chứa hàng thì không phải nộp.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
bebeo nói:
VPĐD đương nhiên là phải đóng thuế rồi, cty Việt Nam hay nước ngoài gi cũng phải đóng hết.mình cũng đã từng làm qua hết rồi và điều đóng thuế MB
Hiện giờ Mina đang làm một văn phòng đại diện công ty nước ngoài chưa nhận được bất cứ một thông báo nào đóng thuế và đây là một câu trả lời
Chủ đề: Quy trình quản lý đối tượng nộp thuế
Người hỏi: Hà Thị Hồng Trang - Công ty TNHH Losco Việt Nam
Ngày hỏi: 03/11/2004
Nội dung hỏi: Kính chào Cục Thuế !

SBC ( Small Business Corpation ) là một cơ quan hỗ trợ các doanh nghiệp vừa và nhỏ của Hàn Quốc, hiện cơ quan này mới thành lập một Văn Phòng Đại Diện tại Việt Nam, Vậy Văn Phòng Đại diện này có các nghĩa vụ về thuế như thế nào đối với Nhà Nước, Xin Cục Thuế giải đáp cho chúng tôi
CÁC QUY ĐỊNH VỀ THUẾ ĐỐI VỚI VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN .

Rất mong SỚM được sự giúp đỡ của Quý cơ quan để chúng tôi có thể nhanh chóng hòan tất những công việc cần thiết trước khi Văn Phòng Đại Diện chính thức đi vào họat động .

Xin chân thành cảm ơn rất nhiều.

Trân trọng.
Trả lời
Nơi trả lời: Cục Thuế
Người trả lời: Quản lý đơn vị
Ngày trả lời: 10/11/2004
Nội dung trả lời: VPĐD là một tổ chức không được phép hoạt động kinh doanh sinh lợi , do đó nếu hoạt động đúng giấy phép quy định thì VPĐD không thuộc đối tượng nộp thuế môn bài, thuế GTGT, thuế TNDN .
Nguồn: http://www.doithoaidn.hochiminhcity.gov.vn/GetDetailQA.asp
Ngòai ra Mina cũng đã từng đứng trưởng đại diện văn phòng ở quận 3 cho một công ty có trụ sở ở quận 10 trong 3 năm vẫn không nhận được thông báo đóng thuế.
Vậy thì sao nhỉ?

D

dangchukha

Guest
11/5/06
8
0
0
44
TP.HCM
Thì Thuế cũng đã trả lời đấy," Không đuwọc phép hoạt động kinh doánh inh lợi, thì như mình đã nói thôi,Có kinh doanh là phải nộp thuế.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
dangchukha nói:
Thì Thuế cũng đã trả lời đấy," Không đuwọc phép hoạt động kinh doánh inh lợi, thì như mình đã nói thôi,Có kinh doanh là phải nộp thuế.

Xin lỗi vậy theo bạn định nghĩa văn phòng đại diện là gì?
Sao bạn đọc câu sau mà không đọc câu trước nhỉ : VPĐD là một tổ chức không được phép hoạt động kinh doanh sinh lợi

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Văn phòng đại diện công ty không được phép kinh doanh, cụ thể là không được phép mua bán hay trao đổi hàng hóa, ký kết hợp đồng, cung cấp DV v...v. Trưởng văn phòng đại diện cũng không có quyền ký kết hợp đồng kinh tế trừ khi có giấy ủy quyền của người có quyền hạn ký kết hợp đồng (Giám Đốc, chủ tịch HĐQT) và trong trường hợp này thì trưởng VP đại diện ký với tư cách người của công ty ủy quyền, chứ không phải người của VPĐD.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA