Mỗi tuần một chuyên đề

Khoản tiền thù lao mà cơ quan chi trả được huởng theo tỷ lệ trên thu nhập thường xuyên/ không thường

• Thread starter hanhsevi
  • Ngày gửi
H

hanhsevi

Guest
13/10/11
1
0
0
36
Ha noi
Cả nhà cho em hỏi : Khoản tiền thù lao mà cơ quan chi trả được hưởng theo tỷ lệ đối với thu nhập thường xuyên/ không thường xuyên- được khấu trừ trước khi nộp vào NSNN được quy định rõ như thế nào không ạ? Em hiểu nếu theo như vậy là khi kê khai và nộp thuế TNCN cho người lao động thì cơ quan chi trả được quyền giữ lại theo tỷ lệ trước khi nộp vào NSNN đúng không ạ? Hình như em thấy không có mấy DN/ Cty để ý đến khoản thù lao này thì phải ạ
Tks cả nhà :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Ðề: Khoản tiền thù lao mà cơ quan chi trả được huởng theo tỷ lệ trên thu nhập thường xuyên/ không thường xuyên

Công ty không giữ lại khoản này bạn ạ, trước khi chi trả thù lao công ty có trách nhiệm khấu trừ tiền của người LĐ, nếu là LĐ hợp tác hay không thường xuyên thì giữ lại 10% còn người làm chính thức thì theo biểu lũy tiến từng phần, mình chỉ là thu hộ khoản thuế TNCN rồi nộp vào NSNN thôi

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Cả nhà cho em hỏi : Khoản tiền thù lao mà cơ quan chi trả được hưởng theo tỷ lệ đối với thu nhập thường xuyên/ không thường xuyên- được khấu trừ trước khi nộp vào NSNN được quy định rõ như thế nào không ạ? Em hiểu nếu theo như vậy là khi kê khai và nộp thuế TNCN cho người lao động thì cơ quan chi trả được quyền giữ lại theo tỷ lệ trước khi nộp vào NSNN đúng không ạ? Hình như em thấy không có mấy DN/ Cty để ý đến khoản thù lao này thì phải ạ
Tks cả nhà :)

Bạn có thể tham khảo ở thông tư 111/2013 để hiểu rõ hơn vấn đề. Đây là cách để Nhà nước khấu trừ tại nguồn nhằm giảm tình trạng người lao động phát sinh thu nhập ở nhiều nơi nhưng cố tình không khai để giảm thuế TNCN phải nộp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA