Báo cáo doanh thu khi chưa viết hoá đơn, chưa quyết toán công trình

• Thread starter songnasoft
  • Ngày gửi
S

songnasoft

Guest
11/4/06
18
0
0
Hà Nội
Mọi người giúp mình với!
Công ty mình mới thành lập năm 2004, và đã có nhận 1 số công trình XD, các c.trình đó thường kéo dài đến 3,4 năm. Trong năm 2005, kế toán cũ đã ghi nhận DT theo tiến độ hợp đồng, và xác định lỗ lãi(báo cáo tài chính đã gửi cho cục thuế) trong khi chưa xuất HĐ VAT nào, công trình thì đang dở dang. Vậy, cho mình hỏi là làm như thế được không?, nếu không thì mình làm lại báo cáo tài chính thì các bác thuế có chấp nhận không?
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
E mới bị phạt vì ko làm như thế. (đuổi việc rồi)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bạn cứ hiểu thế này cho gọn: Đã có doanh thu tất nhiên phải phát sinh VAT phải nộp -> phải viết hóa đơn! Tuy vậy có những trường hợp tạm tính luôn VAT phải nộp, xuất hóa đơn nhưng chưa xác định doanh thu (cho các trường hợp doanh thu nhận trước, doanh thu chưa thực hiện).
Bạn chú ý các khoản thanh toán trước của khách hàng bao gồm cả thuế GTGT đầu ra, khi kết thúc năm tài chính nên xuất hóa đơn để nộp số thuế này (nếu trong kỳ phát sinh chi phí đầu vào tương ứng) kẻo thuế kết tội mình là chiếm dụng thuế GTGT!
Riêng trong trường hợp KD BĐS thì do hóa đơn gắn liền với thủ tục thay đổi chủ quyền nhà, do đó không xuất hóa đơn ngay được!

S

songnasoft

Guest
11/4/06
18
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Adam Tran, nhưng ý của mình là có cách nào "chữa cháy" không? khi DT đã xác nhận, nhưng hoá đơn 2005 thì chưa xuất(DN không KD BĐS)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Sai thì sửa, chửa thì... Số liệu sai ở năm 2005, do đó, phải chỉnh sửa năm 2005. Không thì chỉnh sửa lại ngay bây giờ, xuất hóa đơn ngay bây giờ.

H

hong_nhien

Guest
10/5/06
14
0
0
45
HCM
Theo mình bạn nên làm như sau:

1) Xác định tổng số doanh thu ước tính + VAT đầu ra tạm tính mà kế toán cũ đã báo cáo.
2) Đến nay đã hoàn thành chưa? Nếu chưa hoàn thành thì bạn đừng báo cáo thêm bất cứ doanh thu nào khác. Đợi công trình hoàn thành thì làm như sau:
3) Nếu công trình đã hoàn thành, bạn tiến hành xuất hoá đơn trên giá trị quyết toán công trình và ghi nhận doanh thu + VAT đầu ra trong báo cáo thuế = Giá trị quyết toán - giá trị tạm tính.

Như vậy là tạm ổn rồi nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA