Chi phí XDCB bị xuất toán cho vào đâu?

• Thread starter thienthannhobn
  • Ngày gửi
thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Các bạn ơi giúp mình nha. Công ty mình đầu năm 2011 có thanh tra quyết toán thuế. Sau khi thanh tra, họ xuất toán 500.000.000đ lãi vay cá nhân mà mình đưa vào TK241 (Vì vay trong thời gian XD nên mình cho vào TK241). Nhưng mình ko biết cho 500.000.000đ đó vào TK nào. Nợ TK.../Có TK241. Mình đang hoàn thiện BCTC nên cần gấp, mong các bạn giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mituhaly

Trung cấp
17/2/11
56
0
0
TP.HCM
Ðề: Chi phí XDCB bị xuất toán cho vào đâu?

Vay trong thời gian XDCB nhưng có phục vụ cho XDCB không vậy? Nếu có phục vụ cho XDCB thì tôi nghĩ bạn sẽ được công vào giá trị TSCD nhưng không được đưa trực tiếp vào TK 241 ma treo ở TK 1422. Sau khi xây dựng xong thì kết chuyển cả 2 phần từ 241 và 1422 vào TK 211
- Nợ TK 211 Nguyên giá
Có TK 241 và có TK 1422

- Nếu không phục vụ cho XDCB thì đưa qua TK 242 và phân bổ dần.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Có phục vụ XDCB bạn ạ. Nhưng phần lãi xuất vượt quá quy định cho phép. Năm 2007, lãi suất Ngân hàng là 1.2%, năm 2007 lãi suất vay cá nhân được phép vượt lãi suất ngân hàng ko quá 120%. Như vậy lãi xuất vay cá nhân chỉ được tối đa là 1.44% thôi nhưng khi đó mình ko biết nên tính lãi lên đến 1.86%/tháng nên phần chênh lệch bị xuất toán ra. Nhưng hiện nay mình chưa biết cho số tiền đó vào đâu cả. Các bạn nghiên cứu giúp mình nha

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
252
2
0
webketoan

Nếu không được vào CPSX thì chỉ còn con đường vào lãi sau thuế thui TK421

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Mình không hiểu. Số tiền này mình đang treo trên TK241 mà. Chưa hề cho vào TSCĐ trích khấu hao nên sao lại cho vào lãi sau thuế TK421?

N

NamAnh28

Sơ cấp
4/11/10
14
0
0
Hà Nội
Vì bạn bị xuất toán số tiền đó nên khoản CF đó không hợp lý (CF không được trừ khi Qtoán thuế TNDN).
Bạn hạch toán:

Nợ 421: 500tr
Có 241: 500tr

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Nhưng công ty mình chưa có lãi. Vẫn bị lỗ mà. Cho vào như vậy là tăng phần lỗ lên ah?

Nhưng công ty mình chưa có lãi. Vẫn bị lỗ mà. Cho vào như vậy là tăng phần lỗ lên ah?

P

phuongnguyenkt7

Sơ cấp
6/3/12
5
0
1
tp hcm

Theo ý kiến của mình thì khi thanh tra thuế loại phần đó ra thì sẽ cho vào Nợ TK811/Có 241 (để tính hết vào chi phí kỳ, ko còn trong kỳ sau nữa). Khoản này là khoản chi không hợp lệ khi quyết toán thuế cuối năm nên sẽ tăng thu nhập chịu thuế lên 500tr. Khi đó sẽ làm cho lợi nhuận của cty bạn giảm lỗ đi 500 trieu.
Mong mọi người góp ý kiến

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Cảm ơn bạn.Bạn cho mình hỏi chút nha. (Tại mình chưa gặp trường hợp này bao giờ). Khi mình ghi Nợ TK811/Có TK214: 500tr. K/c Nợ TK911/Có TK811: 500, K/c lỗ (VD tổng lỗ năm 2011:700tr + 500tr = 1.200tr) Nợ TK421/Có TK911:1.200.000.0000đ
Sau đó trên bảng Quyết toán TNDN 03/TNDN mình điền vào mục 1.2: Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế là 500tr. Như vậy tổng lỗ năm 2011 trên bảng Quyết toán thuế TNDN 03 còn là 700tr. Nhưng trên Bảng cân đối kế toán TK 421 vẫn Dư Nợ là 1tỷ 2. Chuyển số dư sang năm 2012 TK 421 vẫn là Dư Nợ 1 tỷ 2. Như vậy trên sổ kế toán lại ko khớp hả bạn? Mình ko hiểu lắm.

Sửa lần cuối:
thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Theo ý kiến của mình thì khi thanh tra thuế loại phần đó ra thì sẽ cho vào Nợ TK811/Có 241 (để tính hết vào chi phí kỳ, ko còn trong kỳ sau nữa). Khoản này là khoản chi không hợp lệ khi quyết toán thuế cuối năm nên sẽ tăng thu nhập chịu thuế lên 500tr. Khi đó sẽ làm cho lợi nhuận của cty bạn giảm lỗ đi 500 trieu.
Mong mọi người góp ý kiến
Mình hỏi cán bộ thuế cách xử lý trường hợp này thế nào rồi mình nêu cách của bạn ra nhưng cán bộ thuế lại bảo ko làm theo cách này được bạn ạ. Nhưng khi mình hỏi là làm như thế nào thì họ lại bảo đây là về nghiệp vụ kế toán chứ không phải thuế nên mình phải tự nghiên cứu, họ không trả lời

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Các bạn ơi giúp mình nha. Công ty mình đầu năm 2011 có thanh tra quyết toán thuế. Sau khi thanh tra, họ xuất toán 500.000.000đ lãi vay cá nhân mà mình đưa vào TK241 (Vì vay trong thời gian XD nên mình cho vào TK241). Nhưng mình ko biết cho 500.000.000đ đó vào TK nào. Nợ TK.../Có TK241. Mình đang hoàn thiện BCTC nên cần gấp, mong các bạn giúp đỡ

Bây giờ là phải biết lý do tại bị xuất toán:

1. Do không đủ điều kiện được vốn hoá vào giá trị công trình: Lúc này mình hạch toán Nợ 635/ Có 241: 500tr. Khi làm quyết toán thuế thì loại 500 này ra khỏi chi phí được trừ

2. Đủ điều kiện vốn hoá nhưng không hợp lệ theo quy định của thuế thì bạn không làm bút toán gì cả. Bạn cứ trích khấu hao bình thường, nhưng khi làm quyết toán thuế thì loại chi phí khấu hao của khoản lãi vay 500 ra khỏi chi phí được trừ. (Làm kiểu này thì đúng bài nhưng kế toán hơi vất vả khi thời gian KH dài, muốn nhanh thì đưa luôn vào chi phí như cách 1)

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Đúng là phải loại khoản 500 triệu như bạn nói ra khỏi chi phí hợp lý, hợp lệ khi kê khai thuế tndn vì đó là khoản vượt quá định mức cho phép. Điều này sẽ làm lãi của công ty bạn bị ảnh hưởng đúng bằng số chi phí không được tính đó, và nếu công ty bạn phải nộp thuế TNDN thì bạn sẽ phải nộp thêm % (thường là 25%) của khoản 500 triệu đó, và một số khoản phạt khác như phạt nộp chậm thuế, phạt lãi tiền thuế nộp chậm

Trường hợp này, cũng như với các khoản phạt nộp chậm thuế, phạt lãi tiền thuế nộp chậm, bạn phải tách nó ra khỏi các khoản chi phí hợp lý, hợp lệ khi xác định thuế TNDN (thường bạn sẽ phải hạch toán thêm bút toán điều chỉnh: Nợ 421/Có 241); còn nếu công ty bạn có các cách xử lý khác thì tuỳ theo phương án xử lý đó mà hạch toán

Về hạch toán ghi khoản chi phí XDCB này vào TK 241 này có đúng hay không thì thuế nói bạn làm sai là đúng, nó chỉ là khoản không được tính chi phí hợp lý, hợp lệ trong báo cáo thuế, bạn có đưa vào tài khoản nào cũng thế thôi, bạn phải loại khoản đó ra khỏi chi phí. Đó là làm việc với thuế.

Tuy nhiên, trong nội bộ công ty, bạn có thể cộng thêm 500 triệu tiền lãi vay (trả ngoài) vào TK 241 này cũng được, nếu nó hợp lý vào bạn giải thích được, cũng như được BGD đồng ý. Những khoản chi phí vượt quá định mức cho phép thì tất nhiên sẽ bị loại trừ khỏi chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định thuế TNDN.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Thật tình cám ơn tác giả đã lập ra topic này. Nhân topic với tiêu đề này, mình có trường hợp nan giải không rõ xử lý như thế nào?

Dự án hoàn tất, xuất hóa đơn cho cho khách hàng với giá 500 với thuế VAT 50 (Đã kê khai thuế và doanh thu Nợ 131/Có 511-3331: 550). Kiểm Toán Nhà nước vào kiểm tra, thẩm định lại chỉ có 450. Bên chủ đầu tư chi trả theo số liệu của kiểm toán nhà nước 450 (Nợ 112/Có 131: 450). Đã lên báo cáo tài chính

Xin hỏi số chênh lệch đó giờ phải xử lý như thế nào?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Thật tình cám ơn tác giả đã lập ra topic này. Nhân topic với tiêu đề này, mình có trường hợp nan giải không rõ xử lý như thế nào?

Dự án hoàn tất, xuất hóa đơn cho cho khách hàng với giá 500 với thuế VAT 50 (Đã kê khai thuế và doanh thu Nợ 131/Có 511-3331: 550). Kiểm Toán Nhà nước vào kiểm tra, thẩm định lại chỉ có 450. Bên chủ đầu tư chi trả theo số liệu của kiểm toán nhà nước 450 (Nợ 112/Có 131: 450). Đã lên báo cáo tài chính

Xin hỏi số chênh lệch đó giờ phải xử lý như thế nào?

Như vậy tõ ràng là doanh thu đã được ghi nhận không chính xác rồi, kết quả kiểm toán đã chưng minh đièu đó. Vì vậy, điều chỉnh giảm doanh thu thôi bác. Em nghĩ vậy.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Bác nói rõ hơn về trường hợp của công ty bác có được không ạ?

Tại sao kiểm toán nhà nước thẩm định lại khoản doanh thu đó? Phải có ý kiến của kiểm toán nhà nước về khoản này, bằng văn bản. Và cơ sở cho việc thẩm định lại đó là từ đâu. Nếu không có văn bản thì ... không nên công nhận bừa việc thẩm định đó.

Hoá đơn ghi giá hàng hoá, dịch vụ cung ứng (doanh thu) là 500 triệu và thuế GTGT 10% là 50 triệu. Rõ ràng là phải định khoản Nợ TK131: 550 triệu, Có TK511x: 500 triệu, Có TK3331x: 50 triệu. Và khách hàng có nghĩa vụ thanh toán hoặc bù trừ khoản công nợ 550 triệu đó.

Trường hợp công ty bác... có một số vấn đề "khúc mắc" (chẳng hạn như từ lý do...xxx) và bị kiểm toán nhà nước phát hiện sai phạm mang tính chất...xxx thì thủ tục sẽ rất là rườm rà và phức tạp.

Mong bác nói rõ hơn về vấn đề của bác để anh chị em diễn đàn có thêm case study ^^.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Bác nói rõ hơn về trường hợp của công ty bác có được không ạ?

Tại sao kiểm toán nhà nước thẩm định lại khoản doanh thu đó? Phải có ý kiến của kiểm toán nhà nước về khoản này, bằng văn bản. Và cơ sở cho việc thẩm định lại đó là từ đâu. Nếu không có văn bản thì ... không nên công nhận bừa việc thẩm định đó.

Hoá đơn ghi giá hàng hoá, dịch vụ cung ứng (doanh thu) là 500 triệu và thuế GTGT 10% là 50 triệu. Rõ ràng là phải định khoản Nợ TK131: 550 triệu, Có TK511x: 500 triệu, Có TK3331x: 50 triệu. Và khách hàng có nghĩa vụ thanh toán hoặc bù trừ khoản công nợ 550 triệu đó.

Trường hợp công ty bác... có một số vấn đề "khúc mắc" (chẳng hạn như từ lý do...xxx) và bị kiểm toán nhà nước phát hiện sai phạm mang tính chất...xxx thì thủ tục sẽ rất là rườm rà và phức tạp.

Mong bác nói rõ hơn về vấn đề của bác để anh chị em diễn đàn có thêm case study ^^.

Khi bác KTGG hỏi vậy tức là đã co Báo cáo kiểm toán rồi. Còn việc tại sao KTNN lại thẩm định thì có khả năng, công trình này sử dụng vốn từ NSNN hoặc là các lý do khác, việc này không vấn đề gì.

Một khái niệm trong kế toán là Giá trị hợp lý là sự trao đổi giữa các bên có đầy đủ sự hiểu biết trong sự trao đổi ngang giá.

Lúc đầu khi ký hợp đồng XD giữa Chủ đầu tư và nhà thầu (là sự trao đổi ngang giá) thì giá trị hợp lý của công trình được xác định là 500, tuy nhiên, nếu như Chủ đầu tư có sự "hiểu biết đầy đủ" về xây dựng thì chắc chắn không phải là 500.

Nay Chủ đầu tư đã xác định được giá trị hợp lý của công trình là 450 và 2 bên thống nhất với giá này thì đương nhiên DT của nhà thầu chỉ được ghi nhận là 450 thôi.

Ý kiến mình là vậy.

@ Mình đang giả định là không có tiêu cực gì tring việc ký kết HĐ giữa Chủ đầu tư và nhà thầu.

Sửa lần cuối:
V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Khi bác KTGG hỏi vậy tức là đã co Báo cáo kiểm toán rồi. Còn việc tại sao KTNN lại thẩm định thì có khả năng, công trình này sử dụng vốn từ NSNN hoặc là các lý do khác, việc này không vấn đề gì.

Một khái niệm trong kế toán là Giá trị hợp lý là sự trao đổi giữa các bên có đầy đủ sự hiểu biết trong sự trao đổi ngang giá.

Lúc đầu khi ký hợp đồng XD giữa Chủ đầu tư và nhà thầu (là sự trao đổi ngang giá) thì giá trị hợp lý của công trình được xác định là 500, tuy nhiên, nếu như Chủ đầu tư có sự "hiểu biết đầy đủ" về xây dựng thì chắc chắn không phải là 500.

Nay Chủ đầu tư đã xác định được giá trị hợp lý của công trình là 450 và 2 bên thống nhất với giá này thì đương nhiên DT của nhà thầu chỉ được ghi nhận là 450 thôi.

Ý kiến mình là vậy.

@ Mình đang giả định là không có tiêu cực gì tring việc ký kết HĐ giữa Chủ đầu tư và nhà thầu.

Nếu đó là việc thỏa thuận lại của hai bên thì bên bác làm một số thủ tục để xuất lại hóa đơn thôi. ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA