Thanh lý TSCĐ nhập khẩu của Công ty liên doanh

• Thread starter Do Thu
  • Ngày gửi
D

Do Thu

Guest
12/5/06
1
0
0
TPHCM
Bên tôi là cty liên doanh, trước đây có nhập 1 máy làm TSCĐ, đã được Sở TM TpHCM cấp phép nhập miễn thuế. Nay muốn bán thanh lý cho 1 cty trong nước và cũng đã được Sở TM cho phép, các bạn cho hỏi là các thủ tục cần làm tiếp theo là gì ạ? cả về thuế, kế toán và đặc biệt là thủ tục Hải quan...cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Do Thu nói:
Bên tôi là cty liên doanh, trước đây có nhập 1 máy làm TSCĐ, đã được Sở TM TpHCM cấp phép nhập miễn thuế. Nay muốn bán thanh lý cho 1 cty trong nước và cũng đã được Sở TM cho phép, các bạn cho hỏi là các thủ tục cần làm tiếp theo là gì ạ? cả về thuế, kế toán và đặc biệt là thủ tục Hải quan...cảm ơn nhiều.
1. Thủ tục thì thành lập Hội đồng thanh lý tài sản.
Thuế thì trả lại Thuế NK và thuế GTGT hàng nhập khẩu cho nhà nước.( Lý do khoản thuế này lúc nhập khẩu là do được ưu đãi nên không có thuế nhưng vì thay đã đổi mục đích sử dụng ). Bạn hãy thực hiện theo đúng trình tự trên và xuất HĐ lúc bán phản ảnh cả 2 sắc thuế trên ở 2 HĐ khác nhau. Nếu không thì lúc Quyết toán thuế sẽ bị loại và bị phạt hành vi trốn thuế đấy.
Còn văn bản hướng dẫn thì đề nghị bạn miễn hỏi. Tự tra cứu
Bài này ngày xưa của các bác nhà nước lách Thuế NK nhưng bây giờ xưa rồi.
Câu bình luận ngoài này không hàm ý trả lời cho bài trên.
2. Lưu ý : Sở Thương mại và Cơ quan Thuế có chức năng độc lập khác nhau nên bạn tự xác định việc cần phải làm gì!
Chào thân!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA