Chênh lệch số liệu giữa bảng CĐKT & SQ

• Thread starter happy sky
  • Ngày gửi
H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
Các bạn ơi, số liệu trên Bảng cân đối kế toán và Sổ quỹ chênh nhau 2 đồng thì có được ko nhỉ? Thanhks

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangtung166

Guest
8/4/06
16
0
0
Hà Tây
Theo tôi nghĩ chỉ cần ba từ :" Bảng Cân Đối" cũng đủ nói lên việc lệch 2 đồng của bạn có được hay không :D
Chúc bạn tìm ra chỗ chênh lệch để sửa cho cân nhé

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
"Bảng cân đối kế toán" và "Sổ quỹ" chênh nhau 2 đồng bạn xem lại các chứng từ về thu chi tiền xem hoá đơn họ viết họ có làm tròn đồng lẻ không ? Thông thường thì sổ cái tiền mặt và sổ quỹ tiền mặt phải khớp nhau cả đơn vị đồng. Nếu như chỉ cần làm tròn ở một chứng từ nào đó có thể dẫn tới chênh lệch đó. Thực ra thì chênh lệch hai đồng theo nguyên tắc là không được nhưng thực tế thì cũng không quá căng thẳng trong con số chênh lệch ấy ( bởi vì kế toán có thể làm tròn đến đơn vị đồng hơn nữa theo bạn nói thì bảng cân đối kế toán của bạn cân nhưng số liệu của chỉ tiêu tiền trên bảng cân đối và sổ quỹ chỉ lệch hai đồng thôi . Trong thực tế thì con số lệch này cũng không có ảnh hưởng gì lắm. Thuế họ kiểm tra hay quyết toán họ cũng không bao giờ ngồi bấm máy để tìm ra sự chênh 2 đồng ấy làm gì. Có tìm ra cũng không căng thẳng gì đâu ).
Thuế xuống quyết toán họ chỉ kiểm tra chọn mẫu một kỳ kế toán hay kiểm tra cách thức chung trong hạch toán của DN thôi. Qua nhiều lần quết toán mình thấy chả Bác nào ngồi cặm cụi bấm máy để tìm sai xót nhỏ ấy cả.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Mình chưa quyết toán lần nào nhưng mình thấy ban quang huy nói đúng đó, không nên quá lo lắng làm gì.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
happy sky nói:
Các bạn ơi, số liệu trên Bảng cân đối kế toán và Sổ quỹ chênh nhau 2 đồng thì có được ko nhỉ? Thanhks
Đối với kế toán thì số không được lệch nhau do đó bạn cần làm cho các số cân đối với nhau.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA