Nộp thuế thu nhập cá nhân như thế nào?

• Thread starter cobebandiem
  • Ngày gửi
C

cobebandiem

Guest
22/4/06
5
0
0
HN
Các pác cho em hỏi một chút, chỗ em đang làm thủ tục nộp thuế thu nhập cá nhân, nhưng chẳng biết nộp như thế nào, bằng tiền mặt hay chuyển khoản, nộp vào khoản mục nào, khi nào phải nộp, và khi nộp cần có các thủ tục gì, các pác giúp em với ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Có thể nộp bằng tiền mặt hay chuyển khoản đều được ( nếu nộp bằng chuyển khoản bạn viết giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng chuyển khoản ). Nếu bạn đăng ký nộp thuế tại cục thuế thì nộp taị cục thuế còn nếu đăng ký tại cơ quan chi trả thu nhập thì bạn nộp cho cơ quan chi trả thu nhập và họ sẽ nộp cho bạn ở chi cục thuế hay cục thuế họ đăng ký kê khai nộp thuế.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Trước hết bạn phải đọc thông tư 81/2004 và TT12/2005 để tham khảo ngoài những nội dung bạn đã nêu ra ở trên nhằm thực hiện đúng nghĩa vụ thuế với nhà nước.

Về nội dung bạn nêu ra theo tôi thì thực hiện như sau:

- Thủ tục: k cần gì cả nếu có phát sinh thuế TNCN thì hàng tháng bạn kê khai vào các mẫu theo quy định tại các thông tư nêu trên và nộp cho cơ quan thuế chậm nhất vào ngày 10 tháng kế tiếp và nộp tiền vào ngân sách chậm nhất vào ngày 25. Nếu cá nhân có thu nhập chịu thuế TNCN mà chưa có mã số thuế thì phải đăng ký cấp mã số thuế. Riên đối với công ty bạn phải lên cơ quan quản lý thuế xin cấp cuốn biên lai nộp thuế và chứng tư nộp thuế để cấp cho cá nhân có thuế TNCN phải nộp hàng tháng mà cty bạn đã khấu trừ. Đây là cơ sở cho việc quyết toán thuế TNCN vào cuối năm.

Vế việc nộp thuế thì có thể nộp bằng chuyển khoản hoặc tiền mặt tương tự như nộp thuế GTGT hàng tháng. Khi nộp thuế TNCN cơ quan chi trả thu nhập được hưởng khoản thù lao 0.5% đối với TN chịu thuế thường xuyên và 1% đ/v thu nhập không thường xuyên.

Thân chào.

C

cobebandiem

Guest
22/4/06
5
0
0
HN
Em cảm ơn các pác nhiều nhiều nhiêu.

U

utdaden

Guest
8/11/13
0
0
0
đà nẵng
Ðề: Nộp thuế thu nhập cá nhân như thế nào?

Bạn ơi vậy nộp thuế thu nhập cá nhân theo tháng, theo quý hay theo năm vậy bạn

N

Noibuonthienxu

Sơ cấp
10/8/13
43
4
8
Tp.HCM
Ðề: Nộp thuế thu nhập cá nhân như thế nào?

Bạn ơi vậy nộp thuế thu nhập cá nhân theo tháng, theo quý hay theo năm vậy bạn
Cái này tùy thuộc vào công ty bạn thuộc trường hợp nộp tờ khai theo tháng, quý hay quyết toán năm.
Thời hạn nộp tờ khai thuế cũng là thời hạn nộp tiền thuế bạn ạ!

T

Tieuyetyet

Guest
21/2/16
11
0
1
33
Trước hết bạn phải đọc thông tư 81/2004 và TT12/2005 để tham khảo ngoài những nội dung bạn đã nêu ra ở trên nhằm thực hiện đúng nghĩa vụ thuế với nhà nước.

Về nội dung bạn nêu ra theo tôi thì thực hiện như sau:

- Thủ tục: k cần gì cả nếu có phát sinh thuế TNCN thì hàng tháng bạn kê khai vào các mẫu theo quy định tại các thông tư nêu trên và nộp cho cơ quan thuế chậm nhất vào ngày 10 tháng kế tiếp và nộp tiền vào ngân sách chậm nhất vào ngày 25. Nếu cá nhân có thu nhập chịu thuế TNCN mà chưa có mã số thuế thì phải đăng ký cấp mã số thuế. Riên đối với công ty bạn phải lên cơ quan quản lý thuế xin cấp cuốn biên lai nộp thuế và chứng tư nộp thuế để cấp cho cá nhân có thuế TNCN phải nộp hàng tháng mà cty bạn đã khấu trừ. Đây là cơ sở cho việc quyết toán thuế TNCN vào cuối năm.

Vế việc nộp thuế thì có thể nộp bằng chuyển khoản hoặc tiền mặt tương tự như nộp thuế GTGT hàng tháng. Khi nộp thuế TNCN cơ quan chi trả thu nhập được hưởng khoản thù lao 0.5% đối với TN chịu thuế thường xuyên và 1% đ/v thu nhập không thường xuyên.

Thân chào.
Cho mình hỏi thêm phần mình tô xanh, khoản thù lao 0.5% cơ quan chi trả thu nhập tự động trừ vào lương của cbnv hay sao???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA