Kế toán cho Doanh Nghiệp gia công cho nước ngoài!

• Thread starter nguyenthivan
  • Ngày gửi
N

nguyenthivan

Guest
11/2/06
6
0
0
Ha Tay
Chào các bạn!
Công ty của bạn mình làm gia công cho một công ty nước ngoài, vậy công việc kế toán tổng hợp cần phải làm công việc những gì? có được coi công ty đó như một công ty sản xuất hay không?
Các bạn giúp mình nhé, mình đang cần gấp gấp! cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sontckt

Guest
8/6/05
30
0
6
Ha noi
Mình chưa làm gia công bao giờ , nhưng mình nghĩ, khi mình nhận gia công cho phía nước ngoài hay trong nước cũng vậy thôi, doanh thu của mình chính là phần phí phía thuê gia công trả ( đây là dạng doanh thu dịch vụ) như vậy giá vốn là toàn bộ các chi phí để tạo ra dịch vụ đó như nhân công, khấu hao, điện nước .... Như vậy không thể coi là công ty sản xuất được, mà vật tư hàng hoá nhận về để gia công chỉ có thể coi là vật tư hàng hoá nhận giữ hộ thôi ( hạch toán trên TK ngoại bảng 003).
Đó là hiểu biết của tui, mong được trao đổi thêm để hoàn thiện kiến thức.
Chúc thnàh công

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
nguyenthivan nói:
Chào các bạn!
Công ty của bạn mình làm gia công cho một công ty nước ngoài, vậy công việc kế toán tổng hợp cần phải làm công việc những gì? có được coi công ty đó như một công ty sản xuất hay không?
Các bạn giúp mình nhé, mình đang cần gấp gấp! cảm ơn nhiều!
Bạn hỏi quá chung chung, kế toán cho đơn vị gia công cũng như những công việc kế toán của các đơn vị khác thôi.

Chỉ có một điều khác là Nguyên vật liệu nhận gia công sẽ không phải theo dõi về mặt kế toán mà chỉ theo dõi mang tính chất nội bộ.

Về mặt xuất nhập khẩu thì có sự khác biệt rõ rệt, như thanh khoản, cấn trừ nguyên vật liệu....

Vì vậy bạn có thể hỏi chi tiết về lĩnh vực gì thì bạn sẽ nhận dc câu trả lời rõ hơn.

Chúc bạn thành công

N

nguyenthivan

Guest
11/2/06
6
0
0
Ha Tay
Thế này nhé:
Công ty này quan hệ với một cty ở nhật bản. Phía nhật bản gửi cho bên việt nam các bản vẽ chi tiết máy, bên việt nam có trách nhiệm hoàn thiện thêm các bản vẽ đó, sau đó chuyển sang Nhật, tất cả đều giao dịch trên Internet chứ không phải trực tiếp qua giấy tờ gì cả?
khi hoàn thành thì bên Nhật sẽ chuyển tiền trả công cho bên việt nam qua Ngân hàng, như vậy không hiểu là bên thuế có kiểm soát được hay không?
Nếu muốn hoàn thiện quy trình làm việc bằng giấy tờ thì phải yêu cầu ban giám đốc có những giấy tờ gì? và Cty này có phải xuất HĐ không nhỉ?
Các bạn thử xem xét vấn đề này hộ mình nhé!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
nguyenthivan nói:
Thế này nhé:
Công ty này quan hệ với một cty ở nhật bản. Phía nhật bản gửi cho bên việt nam các bản vẽ chi tiết máy, bên việt nam có trách nhiệm hoàn thiện thêm các bản vẽ đó, sau đó chuyển sang Nhật, tất cả đều giao dịch trên Internet chứ không phải trực tiếp qua giấy tờ gì cả?
khi hoàn thành thì bên Nhật sẽ chuyển tiền trả công cho bên việt nam qua Ngân hàng, như vậy không hiểu là bên thuế có kiểm soát được hay không?
Nếu muốn hoàn thiện quy trình làm việc bằng giấy tờ thì phải yêu cầu ban giám đốc có những giấy tờ gì? và Cty này có phải xuất HĐ không nhỉ?
Các bạn thử xem xét vấn đề này hộ mình nhé!
2 bên lập Invoice, Hợp đồng cho dịch vụ bạn nêu, đồng thời khi dịch vụ hoàn thành bạn dựa vào Invoice, Hợp đồng để xuất hóa đơn, Như vậy khoản tiền gửi vào cty bạn mới hợp lý hóa nó được.

Chúc bạn thành công !

B

bocautrang0902

Guest
25/5/08
15
1
0
Bac Ninh
2 bên lập Invoice, Hợp đồng cho dịch vụ bạn nêu, đồng thời khi dịch vụ hoàn thành bạn dựa vào Invoice, Hợp đồng để xuất hóa đơn, Như vậy khoản tiền gửi vào cty bạn mới hợp lý hóa nó được.

Chúc bạn thành công !
Chào ACK3,em có thể hỏi 1 vấn đề này được ko a?cty em là cty gia công ở KCX có cty mẹ bên nước ngoài,cty em làm Hợp đồng 4 bên với một cty khác và bên mua cũng như cty e ở hải phòng là đại diện mua của một cty khác bên nước ngoài.Trong HD có ghi rõ cty mẹ sẽ chuyển NVL cho cty em để gia công cho khách(NVL là hạt nhựa nguyên sinh),còn phụ liệu để nhuộm màu là cty em mua,sau đó khi gia công xong cty xuất hoá đơn cho đại diện bên mua ở Hải phòng.rồi khách hàng trả tiền theo hoá đơn cho Cty mẹ của cty em.sau đó cty mẹ sẽ trả lại cty em số tiền là phí gia công(bột màu,hao mòn TSCD,điện,nhân công..).Em đang phân vân là một hợp đồng như Vậy có sai sót gì ko?và doanh thu chuyển trả lòng vòng như thế có cách nào hợp lý để hợp thức hoá theo luật?(phần NVL sẽ theo dõi như nào?hoá đơn bên em xuất là tổng DT nhưng hạch toán DT thực ,phần thu vê chi là phÝ gia công????:wall::wall:)

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: with
N

nghiatqm

Guest
3/8/09
2
0
0
44
hanoi
Em muốn hỏi các anh chị một chút. Em đang làm kế toán cho đơn vị gia công cho công ty nước ngoài, em muốn hỏi các anh chị khi mình nhận nguyên vật liệu chính từ công ty mẹ về để gia công tiếp thì định khoản như thế nào, chi phí phát sinh trong quá trình sản xuất, và khi xuất hàng trả lại cho công ty mẹ thì định khoản thế nào ạ. Trả lời nhanh giúp em nhé em đang cần gấp lém. Em cảm ơn anh (chị) nhìu.

K

KHOAIHUONG

Sơ cấp
15/9/09
5
0
0
36
nghe an
Chào anh chị!
Em mới vào nghề còn lơ ngơ các anh chị lão làng giúp e với!
Công ty e nhận đơn đặt hàng theo mẫu bên Nhật . Nhật sẽ gửi mail bản vẽ và NVL về cty e.(Nói chung cty e nhận gia công). Vậy công việc kế toán cần làm những gì anh chị ơi? Khi NVL vvề hạch toán tính tn? kết chuyển tính giá gia công nhưu thế nào? chi phí cho vào TK nào? E mới vào nghề nên còn ngya ngô lắm các a chị dẫn dắt e với.huhhuhuh. Mail của nè: ngo.huong.87@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA