Làm lại báo cáo tài chính

• Thread starter nhokbuongkute121091
  • Ngày gửi
N

nhokbuongkute121091

Sơ cấp
18/12/13
8
0
0
hà nội
Các bác pro giúp e với ạ,cty e bị bóc mấy cái hóa đơn của năm trước, bjo phải làm lại báo cáo tài chính, lại đúng cái dịp cuối năm nữa thế là phải làm thật gấp để có số liệu làm cho cả năm nay nữa, cơ mà chỉ bóc hóa đơn thì không nói, đụng đến làm báo cáo thì phát hiện nhiều vấn đề sai khác các bác ợ. Cty e rõ ràng là có ứng trước tiền hàng cho người bán nhưng mà trong BCTC năm ngoái đã nộp cơ quan thuế thì ctiêu 132-trả trước cho người bán thì lại bằng không, nhập hàng hóa dịch vụ mua vào thì hóa đơn có cả hàng VAT=5% mà cứ nhập tất =10%, có hóa đơn tiền điện VAT=10% thì lại để VAT=0%. E mới vào làm nên chả biết phải xử lý ntn nữa các bác ợ (sửa nhiều thì sợ ảnh hưởng đến cả một loạt các sổ khác), chị kế toán trước thì nghỉ mà hỏi chị làm cùng chị ý bảo "chị cũng chả biết gì đâu. ":yo yo (31):. Các bác pro có kinh nghiệm cho e cái ý kiến với. Tks các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Cái này là kế toán trước đổ vỏ rồi bây h bạn vào dọn đấy. Nhìn sơ qua là thấy rối rồi, bây h phải kiểm tra lại các nghiệp vụ trong năm và hạch toán lại cho đúng.

Công việc khá nhiều đấy, nhưng nếu làm được thì level của sẽ lên rất nhiều. Good luck!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: Làm lại báo cáo tài chính

Bạn lấy lại sổ sách, ngồi xem và check lại toàn bộ lại xem sai ở đâu. sau đố điều chỉnh

Cần tư vấn ới mình

N

nhokbuongkute121091

Sơ cấp
18/12/13
8
0
0
hà nội

E đã xem và càng xem càng rối các bác ợ. Lại phát hiện thêm một điều vô cùng quái là khi chị kế toán trước nhập công nợ vào phần mềm thì quên không nhập công nợ của 1 công ty thế là đến lúc họ trả tiền khoản đó nhảy vào 1312 :yo yo (33):. Bjo e thêm công nợ thì thay đổi số dư đầu kỳ lại liên quan đến cả báo cáo năm 2011. E định lập 2 cái phiếu chi cho cty kia coi như họ chuyển nhầm e trả lại đc không hả các bác? (số tiền là 22.000k nhưng cty đó không phải khách hàng quen của bên e). E rất mún :yo yo (9): khi làm cái bctc này các bác ợ

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

E đã xem và càng xem càng rối các bác ợ. Lại phát hiện thêm một điều vô cùng quái là khi chị kế toán trước nhập công nợ vào phần mềm thì quên không nhập công nợ của 1 công ty thế là đến lúc họ trả tiền khoản đó nhảy vào 1312 :yo yo (33):. Bjo e thêm công nợ thì thay đổi số dư đầu kỳ lại liên quan đến cả báo cáo năm 2011. E định lập 2 cái phiếu chi cho cty kia coi như họ chuyển nhầm e trả lại đc không hả các bác? (số tiền là 22.000k nhưng cty đó không phải khách hàng quen của bên e). E rất mún :yo yo (9): khi làm cái bctc này các bác ợ

Như vậy tốt nhất bạn nên hạch toán lại từ đầu thì mới ok được

Bạn không có kinh nghiệm xem có xử lý lắm

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Em cứ làm lại báo cáo tài chính bình thường của năm 2012. một số cái anh có thể san sẽ kinh nghiệm mà anh đã từng làm:
1. đầu tiên em tìm các hóa đơn bị sai, xóa bút toán đã hạch toán đó.
2. Phát hiện sai các nghiệp vụ khác thì sửa hạch toán lại cho đúng
3. Sau khi làm được 2 điều đó thì số dư các tài khoản liên quan sẽ thay đổi hết, mình chú ý vào tài khoản 1331; 421 xem nó thay đổi về thuế GTGT;TNDN như thế nào
4. Lên bảng cân đối kế toán theo phần mềm
5. Lấy số liệu từ phần mềm ghi vào hỗ trợ kê khai HTKK 3.1.7 để in ra PDF
6. Nộp lại tất cả tờ khai về 03-TNDN Quyết toán, BCTC và các phụ lục đính kèm; điều chỉnh lại tờ khai thuế GTGT-01
7. Tính tiền thuế TNDN, GTGT nộp thiếu và nộp vào ngân sách tại ngân hàng
8.Xong, bạn có một hệ thống sổ sách để có thể làm tiếp 2013 được rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA