Định khoản chêch lệch tỷ giá thanh toán

• Thread starter anhthuthu
  • Ngày gửi
A

anhthuthu

Sơ cấp
15/5/10
49
0
6
33
da nang
Chào các bạn!
Mình có 1 thắc mắc muốn hỏi, mong được các bạn giúp đỡ. Theo như mình học thì khi khách hàng thanh toán tiền hàng bằng ngoại tệ có phát sinh chênh lệch tỷ giá thì sẽ định khoản như sau: Nợ TK 112: tỷ giá thực tế
Có TK 131: tỷ giá ghi sổ
Có TK 515: chênh lệch nếu tỷ giá thực tế > tỷ giá ghi sổ
Nhưng tại công ty của mình thực tập, phần chênh lệch tỷ giá thanh toán được định khoản như sau:
Nợ TK 131: phần chênh lệch tỷ giá
Có TK 515: Phần chênh lệch tỷ giá
Theo như suy nghĩ của mình cho trường hợp này có phải là khi ghi nhận khoản tiền thanh toán Có TK 131: ghi nhận theo tỷ giá thực tế rồi sau đó mới kết chuyển phần chênh lệch của TK 131 (theo tỷ giá thực tế - theo tỷ giá ghi sổ) vào TK 515 có đúng không các bạn.
Mình xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tran ngoc mien

tran ngoc mien

Sơ cấp
8/5/09
23
0
1
51
Thanhhoa
Ðề: Định khoản chêch lệch tỷ giá thanh toán

Chào các bạn!
Mình có 1 thắc mắc muốn hỏi, mong được các bạn giúp đỡ. Theo như mình học thì khi khách hàng thanh toán tiền hàng bằng ngoại tệ có phát sinh chênh lệch tỷ giá thì sẽ định khoản như sau: Nợ TK 112: tỷ giá thực tế
Có TK 131: tỷ giá ghi sổ
Có TK 515: chênh lệch nếu tỷ giá thực tế > tỷ giá ghi sổ
Nhưng tại công ty của mình thực tập, phần chênh lệch tỷ giá thanh toán được định khoản như sau:

Nợ TK 131: phần chênh lệch tỷ giá
Có TK 515: Phần chênh lệch tỷ giá
Theo như suy nghĩ của mình cho trường hợp này có phải là khi ghi nhận khoản tiền thanh toán Có TK 131: ghi nhận theo tỷ giá thực tế rồi sau đó mới kết chuyển phần chênh lệch của TK 131 (theo tỷ giá thực tế - theo tỷ giá ghi sổ) vào TK 515 có đúng không các bạn.
Mình xin cảm ơn!

Theo chế độ kế toán Việt Nam và Chuẩn mực kế toán thì:
- khoản chênh lệch tỷ giá trong trường hợp này (giao dịch, không phải đánh giá lại các khoản mục có gốc ngoại tệ) được hạch toán sang Tài khoản: 413- chênh lệch tỷ giá.
- Cuối tháng, hoặc cuối quí thì cộng phát sinh lũy kế bên Nợ và Bên Có tài khoản 413 để kết chuyển sang Tài khoản 515- nếu lãi- tức bên Có 413>bên Nợ 413, ngược lại, nễu lỗ thì kết chuyển sang Tài khoản 635- chi phí tài chính nếu bên Nợ TK 413>bên Có TK 413.
- Khi phát sinh doanh thu bán hàng, tức là ghi nhận một khoản phải thu khách hàng một số tiền đã xác định tại thời điểm phát sinh giao dịch. Khi khách hàng thanh toán sẽ phát sinh hoặc có chênh lệch, hoặc không chênh lệch. Nếu chênh lệch thì hạch toán bước 1 vào TK 413, sau đó kết chuyển sang TK 515 hoặc 635

Như vậy là: Khi bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng phát sinh ngoại tệ: Nợ TK 131/ Có TK 1331 (nếu có thuế), có TK 511, 513 (theo tỷ giá thực tế)
Khi khách hàng thanh toán: Nợ TK 1122 (tỷ giá thực tế) có TK 413- phần chênh lệch, có TK 131- tỷ giá ghi Nợ.
Cuối tháng kết chuyển: Nợ TK 413 có TK 515 (chênh lệch giữa Tổng số phát sinh bên Có TK 413- Tổng phát sinh bên Nợ TK 413.
Chúc bạn thành công

A

anhthuthu

Sơ cấp
15/5/10
49
0
6
33
da nang

Theo chế độ kế toán Việt Nam và Chuẩn mực kế toán thì như vậy thế thì việc định khoản như công ty mình như vậy là sai sao?

T

titi1990

Sơ cấp
1/12/10
27
0
0
Quảng Ngãi - Tp.HCM

Mình cũng thắc mắc giống như bạn vậy nhưng ko ai giải đáp rõ hơn cả

tran ngoc mien

tran ngoc mien

Sơ cấp
8/5/09
23
0
1
51
Thanhhoa

mình đã trả lời rõ rồi đấy chứ. Công ty bạn nên xem và hạch toán lại đó. Nên nhớ sinh ra TK 413- chênh lệch tỷ giá hối đoái là để thực hiện chức năng này. Các bạn cố gắng đọc và nghiên cứu kỹ nhé.

H

huetuan1986

Sơ cấp
4/10/11
6
0
0
vung tau

mình đã trả lời rõ rồi đấy chứ. Công ty bạn nên xem và hạch toán lại đó. Nên nhớ sinh ra TK 413- chênh lệch tỷ giá hối đoái là để thực hiện chức năng này. Các bạn cố gắng đọc và nghiên cứu kỹ nhé.
Mình thắc mắc là: TK 413 chỉ có 2 tài khoản chi tiết:
1431:Chênh lệch tỷ giá hối đoái đánh giá lại cuối năm tài chính
1432:Chênh lệch tỷ giá hối đoái trong giai đoạn đầu tư XDCB
vậy thì khi hạch toán chênh lệch TGHĐ giao dịch, (không phải đánh giá lại các khoản mục có gốc ngoại tệ) thì đâu dùng đến TK 413.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA