DN có được rút tiền mặt là ngoại tệ không?

• Thread starter tuankq
  • Ngày gửi
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Tôi có vấn đề này, ko biết post vào đâu nên để ở đây (admin và các mod nếu thấy mục nào thích hợp thì làm ơn chuyển đi giùm):

Theo tôi đc biết thì từ trước đến nay, mọi giao dịch của DN VN trên lãnh thổ VN đều phải sử dụng và hạch toán bằng tiền VN Đồng. DN kd XK có nguồn thu ngoại tệ về TK nếu muốn rút tiền mặt thì phải bán ngoại tệ cho NH và rút TM là VND. Truờng hợp duy nhất đc rút TM là ngoại tệ là rút tiền đi công tác nước ngoài, với hạn mức tối đa là 7000 USD hoặc tương đương.
Gần đây, tôi thấy có tin tức rằng NHNNVN đã cho phép DN VN đc rút tiền mặt là ngoại tệ ra khỏi tk để chi tiêu (và thực tế là đã có DN làm đc như thế). Không biết có đúng ko vậy, bạn nào biết rõ các quy định về quản lý ngoại hối hiện hành thì chỉ bảo giiúp vụ này?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
tuankq nói:
Tôi có vấn đề này, ko biết post vào đâu nên để ở đây (admin và các mod nếu thấy mục nào thích hợp thì làm ơn chuyển đi giùm):

Theo tôi đc biết thì từ trước đến nay, mọi giao dịch của DN VN trên lãnh thổ VN đều phải sử dụng và hạch toán bằng tiền VN Đồng. DN kd XK có nguồn thu ngoại tệ về TK nếu muốn rút tiền mặt thì phải bán ngoại tệ cho NH và rút TM là VND. Truờng hợp duy nhất đc rút TM là ngoại tệ là rút tiền đi công tác nước ngoài, với hạn mức tối đa là 7000 USD hoặc tương đương.
Gần đây, tôi thấy có tin tức rằng NHNNVN đã cho phép DN VN đc rút tiền mặt là ngoại tệ ra khỏi tk để chi tiêu (và thực tế là đã có DN làm đc như thế). Không biết có đúng ko vậy, bạn nào biết rõ các quy định về quản lý ngoại hối hiện hành thì chỉ bảo giiúp vụ này?

Ngân hàng Á châu hiện vẫn chưa cho các Doanh nghiệp rút Ngọai tệ để chi tiêu.

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Cty tui có TK ngoại tệ ở 2 Ngân hàng:
- NH ĐTPT thì cho phép rút, tuy nhiên phải có bảng kê khoản phải chi có ký đóng dấu của chủ TK (giám đốc)
- Techcombank thì hiện tại vẫn chưa được rút.

Các sếp tui cứ thắc mắc "tiền của mình sao lại không được rút", "sao ở NH này được rút mà ở NH kia thì lại không...", mong bà con giúp tui có câu trả lời cho có sức thuyết phục và đảm bảo "nói có sách, mách có chứng" với nhé.

M

moonbrave

Guest
14/3/06
11
0
0
Hà Nội
Bọn em có tài khoản ở NH Mizuho, đợt vừa rồi bác em đi công tác cũng yêu cầu nhận công tác phí bằng tiền mặt.
Bên Mizuho cho rút từ TK của công ty nhưng phải làm một bản trình ghi rõ rút vì thanh toán tiền công tác phí cho người nước ngoài (và chỉ ngườ nước ngoài thôi, người VN không được)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nhà nước vẫn cho rút đó nhưng phải rõ nội dung rút làm việc gì ( tức là tuỳ theo việc gì ) Vd đi công tác nước ngoài vẫn được rút mà.
To letrans có qui định văn bản gửi cho mọi người tham khảo nhỉ

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
PHIHUNGVN nói:
Nhà nước vẫn cho rút đó nhưng phải rõ nội dung rút làm việc gì ( tức là tuỳ theo việc gì ) Vd đi công tác nước ngoài vẫn được rút mà.
To letrans có qui định văn bản gửi cho mọi người tham khảo nhỉ

Thì vẫn biết là NHNN cho rút tiền đi công tác nc ngoài và phải kê khai rõ các khoản mục chi tiêu.
Tôi muốn nói là rút nhiều tiền, cỡ vài chục, vài trăm nghìn USD ra mà ko phải kê khai, công văn trình bày gì cả. Chỉ làm cái séc rút tiền mặt là xong. Ở NH NoN&PTNT cho phép làm thế.
Tôi chả hiểu có quy định cho phép làm thế hay ko?

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Sao có chuyện lạ như thế, vì hiện nay Chính phủ đã ban hành NĐ74/2005 thì ngay cả việc nộp và rút tiền VNĐ cũng phải có take note để báo cáo cho ngân hàng NN rồi mà. Mình nghĩ bạn nên tham thảo nghị định này đi.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Acc242 nói:
Sao có chuyện lạ như thế, vì hiện nay Chính phủ đã ban hành NĐ74/2005 thì ngay cả việc nộp và rút tiền VNĐ cũng phải có take note để báo cáo cho ngân hàng NN rồi mà. Mình nghĩ bạn nên tham thảo nghị định này đi.

bạn có vb đó ko, gửi file kèm cho tôi với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA