Hạch toán Kế toán với chi nhánh

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
46
ho chi minh
Mình có vấn đề này rất mong các anh chị em giup đỡ:

Cty mình mình ở Tp HCM ,sắp mở chi nhánh (CN) ở HN.Cty mình đang xin cấp mã số thuế phụ và CN ở HN sẽ mua hoá đơn, nộp VAT ngoài đó

1,Khi cty mình chi TGNH cho chi nhánh để mua dụng cụ văn phòng ...thì mình hạch toán như thề này được không Nơ136,có112 ?TGNH này cũng chính là vốn góp thể hiện trong TK411(cty mình mới thành lập) thì TK411 này có thay đổi gì không các anh chị ?

2,Kế toán tại cty, thì mình nên xử lý và hạch toán cho chi nhánh như thế nào đối với chúng từ và hoá đơn ngoài đó (cty mình dùng hình thức sổ kế toán là nhật ký sổ cái), nhất là khi quyết toán thuế TNDN và lập BCTC.Mình sẽ hạch toán tất cả hoá đơn đầu ra, đầu vào của chi nhánh vào sổ kế toán hàng tháng hay đợi đến cuối năm thì sử dụngsổ cái kế toán của chi nhánh kết hợp với cơ sở kinh doanh ở HCM rồi tổng hợp lại để làm báo thuế và BCTC là xong

Anh chị nào biết xin giúp mình với!cám ơn các anh chị trước nhe!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
tamhuynh nói:
Mình có vấn đề này rất mong các anh chị em giup đỡ:

Cty mình mình ở Tp HCM ,sắp mở chi nhánh (CN) ở HN.Cty mình đang xin cấp mã số thuế phụ và CN ở HN sẽ mua hoá đơn, nộp VAT ngoài đó

1,Khi cty mình chi TGNH cho chi nhánh để mua dụng cụ văn phòng ...thì mình hạch toán như thề này được không Nơ136,có112 ?TGNH này cũng chính là vốn góp thể hiện trong TK411(cty mình mới thành lập) thì TK411 này có thay đổi gì không các anh chị ?

2,Kế toán tại cty, thì mình nên xử lý và hạch toán cho chi nhánh như thế nào đối với chúng từ và hoá đơn ngoài đó (cty mình dùng hình thức sổ kế toán là nhật ký sổ cái), nhất là khi quyết toán thuế TNDN và lập BCTC.Mình sẽ hạch toán tất cả hoá đơn đầu ra, đầu vào của chi nhánh vào sổ kế toán hàng tháng hay đợi đến cuối năm thì sử dụngsổ cái kế toán của chi nhánh kết hợp với cơ sở kinh doanh ở HCM rồi tổng hợp lại để làm báo thuế và BCTC là xong

Anh chị nào biết xin giúp mình với!cám ơn các anh chị trước nhe!
1. Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi, tuy nhiên nhớ là những hóa đơn mua công cụ này là tên, địa chỉ, MST của chi nhánh. Tài khoản 411 không hề thay đổi.

2. Khi điều kiện Hà Nội và chi nhánh xa xôi, việc luôn chuyển chứng từ sẽ khó khăn. do vậy tốt nhất là chi nhánh Hà Nội theo dõi kế toán riêng. Cuối tháng bạn chỉ việc đối chiếu số liệu giữa tài khoản 136 và 336 của chi nhánh và cty là đủ, Cuối năm thì nhập lãi lỗ vào cty (chỉ cần một bút toán là xong)

Cách này sẽ khó khăn khi ở chi nhánh phải có kế toán. nếu nghiệp vụ phát sinh ở chi nhánh ít thì bạn có thể chọn cách hạch toán tập trung. gôm hết chứng từ về cty để hạch toán.

Chúc bạn thành công

T

Trần Phương Mai

Guest
Em phải nói rõ công ty em dự định cho CN ngoài Hà Nội hạch toán độc lập hay không độc lập để xác định cách hạch toán.
Hoạt động ở CN Hà nội là hoạt động thương mại hay như thế nào ?

Nếu là hạch toán phụ thuộc thì em nên giao cho nó một quỹ ban đầu là bao nhiệu tiền đó và hạch toán vào TK 136. CN Hà nội sẽ sử dụng quỹ này để chi tiêu chi phí, sau đó sẽ gửi chứng từ gốc vào Công ty đề nghị thanh toán chi phí. Công ty sau khi nhận đựơc các chứng từ kiểm tra tính hợp lệ sau đó sẽ chuyển tiền ra HN = số tiền đã được duyệt & hạch toán vào các tài khoản tương ứng.
Như vậy, ngoài HN sẽ không quyết toán thuế TNDN vì mọi chi phí đã tập trung về tại Công ty.

D

DO PHUONG

Guest
2/3/06
21
0
0
HCM
Em cũng có thêm ý kiến là cách hạch toán độc lập hay phụ thuộc giữa kế toán hội sở và chi nhánh sẽ là yếu tố quyết định cho việc quyết toán thuế GTGT và thuế TNDN. Kế toán phải xác định ngay từ đầu để hạch toán kế toán cho kỹ. Chú ý là cuối mỗi kỳ kế toán, phải có biên bản đối chiếu nội bộ giữa hội sở và chi nhánh.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
46
ho chi minh
Chào các anh chị

Cty em là cty thương mại dịch vụ, Chi nhánh HN hạch toán phụ thuộc với hội sở chính tại HCM

Các anh chị cho em hỏi trong trường hợp hạch toán tập trung như chị Phương Mai đã nêu, tức là tất cả các hoá đơn chứng từ hàng tháng gời vào HCM, ghi vào sổ cái nhưng tất cả các bảng kê và báo cáo VAT của cty ở HCM mỗi tháng, mình chỉ lấy số liệu cúa HCM đúng không các anh chị vì CN Hà nội bắt buộc phải nộp thuế VAT ngoài đó rồi ( theo yêu cầu của cơ quan thuế HN)

Trường hợp của bạn AC3K trình bày ,cuối năm thì nhâp lãi lỗ vào cty và 1 bút toán là xong, nhưng lúc đó mình làm quyết toán thuế và làm BCTC dựa vào 2 sổ sách độc lập được không :Sổ của chi nhánh và sổ của cơ sở chính HCM hay phải nhập tất cả số liệu vào cùng 1 sổ.Nếu chi nhánh HN có kế toán và lâp sổ theo dõi riêng nhưng vẫn là hạch toán phụ thuộc, mình có phải báo cáo với cơ quan thuế ở 2 nơi vê điều này không ?

Cám ơn các anh chị, các bạn lắm lắm nhe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA