Khuyến mại - xử lý thế nào?

• Thread starter tranthihai
  • Ngày gửi
T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Mọi người giúp em với! Em đang không biết xử lý thế nào với cái khoản khuyến mại đây.
Cụ thể là Cty em lắp đặt điện thoại cố định vào đúng đợt khuyến mại. Hóa đơn bưu điện xuất ghi đầy đủ số tiền chưa trừ khuyến mại, nhưng có 1 dòng ghi chú ghi rõ số tiền khuyến mại.
Vậy em phải hạch toán sao cho hóa đơn này đây?
Mong mọi người gỡ rối giúp em nhé. Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Số tiền thực chất bạn phải trả trong tháng đấy là giá đã trừ khuyến mại đúng k?
Nhưng phần trên hoá đơn vẫn ghi là: VAT theo giá chưa khuyến mại đúng k?
C1: lấy giá đã trừ khuyến mại chia cho 1.1 để tìm ra giá trước thuế định khoản bình thường
C2: VAT theo hoá đơn vẫn k đổi, còn phần trước VAT thì lấy số tiền thực trả trừ đi khoản VAT.
Lúc đầu mình nghĩ làm theo cách 1 nhưng nếu trên hoá đơn ghi tách riêng phần VAT rồi mình lại nghĩ đến cách 2. K hiểu cách nào đúng hơn nhỉ? Mình nghĩ là cách 2. Chẳng biết chính xác nữa, mọi người giúp với

T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Vấn đề của mình là cách hạch toán khoản khuyến mại đó ra làm sao? Đã là khuyến mại thì không đưa được vào chi phí, cũng không phải trả tiền.
Vậy ta có thể quên đi là có khoản khuyến mại đó và hạch toán bình thường với số chi phí sau khi đã trừ đi khuyến mại và khoản thuế thì giữ nguyên theo hóa đơn.
VD: Phí đăng ký là:1000, thuế: 100, khuyến mại: 300
Hạch toán: Nợ TK642: 700
Nợ TK1331: 100
Có TK111: 800
Làm như trên có đúng không? Mọi người ra tay chỉ dùm cho em với!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hạch toán như vậy chưa thể hiện được khoản khuyến mại 300.

Trên hóa đơn đã tách riêng phần phí lắp đặt và phần khuyến mại nên bạn phải hạch toán riêng, không làm phép tính bù trừ như vậy. Phần khuyến mại sẽ được coi là thu nhập khác của công ty bạn và hạch toán như sau:

Nợ TK 642: 1.000
Nợ TK 133: 100
Có TK 111: 800
Có TK 711: 300

H

HongAC

Guest
11/5/06
4
0
0
Thanh pho Vinh, NA
Nếu minh khuyển mãi thì ghi: giảm giá hàng bán con minh mua hàng có khuyển mãi thì giảm giá đầu vào. Vây không hạch toán thu nhập khác nữa, hạch toán chi phí theo nguyên tắc trung thực, lam gì cho phức tạp. Đưa vào thu nhập khác phải chịu thuế TNDN

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
chào các bạn ,
Các bạn cho mình hỏi một chút là côngty A làm đại lý bán hàng cho ctY B công ty A xuất bán hàng theo đúng giá nhập hang của bên B xuất hóa đơn cho, cty A được hường hoa hồng khuyến mại bán hàng trên doanh số bán hàng ,hàng tháng ( có hóa đơn KMai) ,cty A lại xuất bán cho các khách hàng C . Vậy cho mình hỏi cty A đó hưởng Khuyến mại bán hàng đó mà ko khuyến mại lại cho khách hàng C thì khi quyết toán thuế các bác thuế có soi đến ko vậy ? các bạn nào có kinh nghiệm trả lời sớm giúp mình nha mình đang rất cần sớm mong nhận được hồi âm từ các bạn
thân chào!

N

Nguyen Kim Oanh

Guest
30/3/06
7
0
0
Ha noi
Bạn tranthihai lam như bạn HongAC la đúng đấy, chi phí là những khoản phải chi cho dịch vụ cho nên bạn chi bao nhiêu thì hạch toán báy nhiêu. Đừng phức tạp hóa vấn đề.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Chi phí phát sinh như thế nào thì hạch toán như thế, đâu nhất thiết phải ghi tăng chi phí rồi lại ghi tăng thu nhập làm gì cho phức tạp.
Làm như bạn Tú Anh thì chỉ có trong SGK thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA