Chi về tai nạn lao động cho người LĐ có được hạch toán vào CP hợp lý không?

• Thread starter Bach Tuyet
  • Ngày gửi
B

Bach Tuyet

Guest
1/9/04
22
0
0
58
HCM city
Chào các bạn,

Các bạn nào biết vấn đề này xin chỉ giúp mình :

Khoản chi về tai nạn lao động cho người lao động trong DN có được hạch toán vào CP hợp lý khi tính thuế thu nhập DN không?.

Nếu có văn bản hướng dẫn cho mình xin luôn.

Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khoản chi về tai nạn cho người lao động trong DN được lấy từ qũy phúc lợi ra. Chi phí này không được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Văn bản liên quan tới chi phí hợp lý bạn có thể xem Thông tư 128/2003/TT-BTC.

T

Trần Phương Mai

Guest
Em ơi, theo điểm 5.1, Mục III thông tư 128/2003 thì khoản BH tai nạn được tính vào chi phí hợp lý và theo thông tư 10/2003/TT-BLĐTBXH thì các khoản chi bồi thường , trợ cấp tai nạn cho người lao động cũng được tính vào giá thành hoặc chi phí. Em tìm các thông tin trên để biết thêm nhé

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Bạn nên mua Bảo hiểm tai nạn cho người lao động. Khoản này được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN
Lỡ chẵng may tai nạn xảy ra thì yêu cầu Bảo Hiểm bồi thường; Doanh nghiệp đỡ tốn chi phí.
Vấn đề này hầu hết các Doanh nghiệp nước ngoài đều thực hiện, còn Doanh nghiệp trong nước vẫn cảm thấy xa lạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trần Phương Mai nói:
khoản BH tai nạn được tính vào chi phí hợp lý
Khoản bảo hiểm này phải được mua trước khi tai nạn xảy ra. Khi tai nạn xảy ra rồi thì phải chờ tai nạn lần sau thì mới được tính vào chi phí hợp lý. Xin lỗi, lại thủi thui cái mồm rồi!

Trần Phương Mai nói:
và theo thông tư 10/2003/TT-BLĐTBXH thì các khoản chi bồi thường , trợ cấp tai nạn cho người lao động cũng được tính vào giá thành hoặc chi phí. Em tìm các thông tin trên để biết thêm nhé
Chi phí hợp lý phải xem các văn bản liên quan tới Thuế TNDN, cụ thể ở đây là Thông tư 128/2003/TT-BTC của Bộ tài chính. Văn bản của Bộ lao động thương binh xã hội sẽ không xét tới chi phí hợp lý. Các bạn chú ý một lần nữa: Chi phí sẽ khác với chi phí hợp lý.

H

habibi

Guest
17/5/06
7
0
0
Nha Trang - Khanh hoa
Các bạn đều đúng cả. Nhưng trường hợp bạn Bạch Tuyết hỏi là không biết lao động của bạn là có mua BHXH và BH y tế hay không? Và con tuỳ thuộc la tại nạn thế nào nữa. Nếu như lao đônng co mua BHXH mà lao động bi tai nan trong khi lao động thì Cty Bảo Hiểm sẽ trả tiền. Nếu như thế thì không được hạch toán. Còn ko mua BH hoặc có mua BH mà lao động không bi tai nạn trong giờ lao động mà đang trong thời gian ngoài giờ công tác thì Cty Bảo Hiểm sẽ không chịu tiền Bảo hiểm y tế mà chỉ trợ cấp tiền BHXH cho những ngày nghỉ phép(có giấy của sở y tế cấp) còn tiền lo cho người lao động tai nạn do Doanh Nghiệp chi trả thì được phép đưa vô chi phí và hạch toán bình thường.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Các bạn tham khảo và so sánh 2 công văn này nhé :wall:

Đính kèm

• CV2763_300804 bao hiem tai nam cho nhan vien.rar
    14.5 KB · Lượt xem: 245
  • CV3542_121005 phi bao hien than the.rar
    18.3 KB · Lượt xem: 158
B

Bach Tuyet

Guest
1/9/04
22
0
0
58
HCM city
Các bạn ơi, mình muốn hỏi là chi phí tai nạn lao động mà DN chi cho người lao động khi xảy ra tai nạn lao động tại DN có được xem là CP hợp lý hay không? chứ không phải là chi phí mua bảo hiểm tai nạn cho người lao động. Các bạn xem trả lời giúp mình nhé.
Thanks

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn Nguyễn Tú Anh đã trả lời bạn rồi mà! Bạn xem bài số 2.
Tuy nhiên các bạn cũng lưu ý cần phân biệt giữa 2 loại chi phí: - Chi phí sơ cứu, thuốc men điều trị cho người bị tai nạn lao động... và các khoản trợ cấp, bồi thường của chủ sử dụng lao động cho người lao động là hoàn toàn khác nhau.

Bach Tuyet nói:
Các bạn ơi, mình muốn hỏi là chi phí tai nạn lao động mà DN chi cho người lao động khi xảy ra tai nạn lao động tại DN có được xem là CP hợp lý hay không? chứ không phải là chi phí mua bảo hiểm tai nạn cho người lao động. Các bạn xem trả lời giúp mình nhé.
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA