Giá vốn hàng Xuất khẩu!

• Thread starter Vi Tuyen
  • Ngày gửi
V

Vi Tuyen

Guest
5/6/05
23
0
0
41
Ho Chi Minh
Công ty em XK trực tiếp mặt hàng nông sản (rau quả Đà Lạt), tất cả hàng hóa mua vào rồi xuất thẳng luôn chứ ko qua nhập kho. Ở trên Đl có mượn xửong( kho ) người ta để mua. Và mọi chi phí phát sinh như bao bì...họ tự trả hết ,cty tính luôn trong hàng mua luôn.Chỉ thỉnh thỏang cty em mới mua thêm bao bì cung cấp cho họ thôi. Như vây, khi hạch tóan em bỏ qua bươ1c nhập kho. Tức em làm như sau :
Nợ 632
Có 111(112) : Nếu em trả tiền liền cho họ
Hoặc Nợ 632
Có 331 : Nếu nợ tiền
CÒn chi phí bao bì lâu lâu mới phát sinh em định khỏan:
Nợ 641
Có 111....
Theo các tiền bối em làm như vậy có được không.
:drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khangthanhtra

Guest
7/5/06
1
0
0
46
Dong nai
Nếu hạch toán như bạn là theo hình thức bán "tay ba". Tức là công ty của bạn bán lại trức tiếp cho người mua khi công ty nhận hàng của người bán. Còn theo như bạn trình bày là bạn đã mua hàng hóa của người ta rồi, chưa bán lại trực tiếp cho người mua mà phải lưu kho của người bán. Tiền lưu kho bạn không phải trả. Do vậy. Trường hợp này bạn phải hạch toán: Khi bạn mua hàng, đã chấp nhận thanh toán nhưng không lưu kho của mình, lưa kho của bên bán, bạn hạch toán
Nợ 151 (Hàng mua đang đi đường)
Có 111,112,331.
Khi đem hàng giao cho người mua, nhưng chưa nhận thông tin về việc người mua (đối tác nước ngoài) nhận hàng hoặc chấp nhận thanh toán. Ban ghi
Nợ 157
Có 151
Khi có thông tin đối tác nhận hàng, chấp nhận thanh toán, bạn ghi
Nợ 632
Có 157
Và phản ánh doanh thu./.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
em có thể làm theo cách của em nhưng phải mở sổ nhật ký mua hàng và bảng kê mua hàng nông sản !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA