làm sổ sách kế toán

• Thread starter mamut
  • Ngày gửi
M

mamut

Guest
13/5/06
11
0
0
hanoi
chào các bác
Em co việc cần hỏi mọi người, Em là người mới ra trường nên con nhiều bỡ ngỡ, chưa co kinh nghiệm làm việc lắm nên gặp rất nhiều khó khăn trong việc ghi chép sổ sách. Em muốn ghi sổ theo phương pháp chứng từ ghi sổ nhưng hay bị nhầm lẫn vi em chưa có kinh nghiệm trong việc sử dụng phần mềm excell. Em mong các bác hãy chỉ giáo giúp em với
Em cảm ơn rất nhiều
em có xem trong thư viện nhưng không ăn thua
Công ty em mới thành lập chưa có nhiều Dthu để đề nghị mua phần mềm
Em cảm ơn rất nhiều gửi cho em theo địa chỉ : socona2005@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Mamut thân , định gửi theo email cho bạn nhưng viết không có dấu thì bạn sẽ rất khó hiểu.
Trong excel bạn có thể tạo 1 file Ghi sổ , trong đó có các file con
VD :Ghi sổ - Chứng từ ghi sổ : ghi vào sổ ĐKCTGS
- Leger ( bao gồm tất cả các TK): Sổ cái và sổ chi tiết
- T- Account ( Sử dụng chuyển tiếp vào bảng CĐSPS)
- Bảng CĐSPS (sử dụng chuyển tiếp trong BCTC)
- Chi tiết phí (Ghi nợ các TK 632,635,641,642,....)
- TK 111 : Ghi vào sổ qũy tiền mặt
và những phát sinh mà bạn thấy cần
Từ File Ghi sổ bạn có thể link cácphép toán sang file Báo Cáo kế toán gồm bảng cân đối Kt, Kết qủa HĐKD, Lưu chuyển tiền tệ.

M

mamut

Guest
13/5/06
11
0
0
hanoi
Em cảm ơn bác ANTU đã giúp em nhưng em cũng chưa hiểu lắm về 'sử dụng chuyển tiếp'tức là khi đó mình phải linh công thức từ bảng này sang bảng kia có phải không ạ. Em cảm ơn bác rất nhiều

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Đúng rồi , bạn link công thức thì việc làm của bạn sẽ khỏe hơn nhiều.
VD : Trong bảng CĐSPS : 2 cột số dư đầu kỳ bạn link từ tháng trước qua
2 cột phát sinh trong kỳ bạn link từ tổng PS Nợ và PS có trong T- Account sang
2 cột số dư cuối kỳ thì cộng trừ theo công thức

Các phần sau nếu không hiểu thì cứ post lên mình sẽ giúp cho ( nếu mình biết)

M

mamut

Guest
13/5/06
11
0
0
hanoi
cảm ơn bác ANTU em cung muốn hỏi luôn là khi mình mua VPP thì thời gian phân bổ thì mình thich phân bổ mấy tháng cũng được hay là theo quy địng gi
VD: Mua VPP hết 90000 thì em co pahỉ phân bổ đến hết tháng 12 không năm 2006 ko
vì VD như VPP là bàn tiếp khách
Các bác đừng cười em nhé vi em chưa có kinh nghiệm
Em cảm ơn

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
mamut thân !
Theo mình nghĩ nếu mua VPP thì mình không cần phân bổ mà cứ hạch toán hết vào chi phí
Còn bạn mua bàn tiếp khách thì đó không phải là VPP mà là CCDC của doanh nghiệp ( bạn cần phân biệt rõ VPP và CCDC) . Các CCDC thường phân bổ vào CP tùy theo thời gian và mục đích sử dụng của nó .

M

mamut

Guest
13/5/06
11
0
0
hanoi
Bác ANTU ơi! nếu thế em phải hạch toán như sau có đúng không
Nợ TK 153
Nợ TK 133
Có TK 111
Nhưng theo em biết CCDC cung phải phân bổ.Vì đây là CCDC thuộc loại nhỏ thì khi phân bổ như sau:
Nợ 642
có 153
Nhưng em muốn hỏi là phải phân bổ trong mấy tháng nếu có Giá trị nhỏ hơn 1tr.Em cảm ơn bác rất nhiều nhưng bác nói rõ hơn cho em nhé!

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Bạn hạch toán đúng rồi . Về thời gian phân bổ CCDC không có quy địng cụ thể , nó tùy thuộc vào giá trị , thời gian, mục đích sử dụng và cách Phân bổ của Cty. Thông thường mình chỉ phân bổ tối đa là 36 tháng , những CCDC giá trị nhỏ mình chỉ phân bổ 1 tháng , như vậy sổ sách sẽ gọn hơn . Vì hàng tháng mình phải làm bảng phân bổ CCDC vào CP nên nếu để quá nhiều chỉ mệt cho mình thôi .
Nếu CCDC có giá trị <=1triệu thì cứ phân bổ 1 tháng thôi cho nó gọn .
( Nhớ phải giữ lại các chứng từ đầy đủ nhé )

V

Võ Ngọc Tân

Guest
mamut nói:
chào các bác
Em co việc cần hỏi mọi người, Em là người mới ra trường nên con nhiều bỡ ngỡ, chưa co kinh nghiệm làm việc lắm nên gặp rất nhiều khó khăn trong việc ghi chép sổ sách. Em muốn ghi sổ theo phương pháp chứng từ ghi sổ nhưng hay bị nhầm lẫn vi em chưa có kinh nghiệm trong việc sử dụng phần mềm excell. Em mong các bác hãy chỉ giáo giúp em với
Em cảm ơn rất nhiều
em có xem trong thư viện nhưng không ăn thua
Công ty em mới thành lập chưa có nhiều Dthu để đề nghị mua phần mềm
Em cảm ơn rất nhiều gửi cho em theo địa chỉ : socona2005@yahoo.com

M

mamut

Guest
13/5/06
11
0
0
hanoi
Em lại có vấn đề hỏi bác ANTU là:
nếu thế thì em phải hạch toán chi phí đó vào tháng 2 để làm giảm CCDC của tháng 1(giả sử em mua nó ở tháng 1)
Theo em hiểu thì nếu phân bổ tối đa là 36 tháng thì phải hạch toán vào TK242
còn phân bổ giá trị sử dụng 1 năm thì mới cho vào TK142
Bác cho em hỏi là :giá trị phân bổ thì thường bác cho giá trị là bao nhiêu/tháng
Bác thông cảm vì em nhiều lúc hỏi lơ ngơ nhưng em sợ nhầm lẫn nên phải hỏi kỹ vì công việc Kế toán yêu cầu mà
Em muốn hỏi khi mua một thứ gì đó có giá trị lớm là bao nhiêu thì được coi là TSCĐ.Em cảm ơn bác nhiều nhiều

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Bạn đọc kỹ lại Quyết định 206 nha.
Chúc vui vẻ!

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Bạn đọc kỹ lại Quyết định 206 nhé.
Nhờ các anh chị Mod xoá giúp em bài này nha.
Thanks a lots!

Sửa lần cuối:
antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
mamut nói:
Em lại có vấn đề hỏi bác ANTU là:
nếu thế thì em phải hạch toán chi phí đó vào tháng 2 để làm giảm CCDC của tháng 1(giả sử em mua nó ở tháng 1)
Theo em hiểu thì nếu phân bổ tối đa là 36 tháng thì phải hạch toán vào TK242
còn phân bổ giá trị sử dụng 1 năm thì mới cho vào TK142
Bác cho em hỏi là :giá trị phân bổ thì thường bác cho giá trị là bao nhiêu/tháng
Bác thông cảm vì em nhiều lúc hỏi lơ ngơ nhưng em sợ nhầm lẫn nên phải hỏi kỹ vì công việc Kế toán yêu cầu mà
Em muốn hỏi khi mua một thứ gì đó có giá trị lớm là bao nhiêu thì được coi là TSCĐ.Em cảm ơn bác nhiều nhiều
Nếu bạn mua và đưa vào sử dụng Tháng 1 thì phân bổ luôn vào T1 còn bạn mua cuối T1 đưa vào sử dụng từ tháng 2 thì cho vào T2
Nếu số tháng phân bổ nhiều hơn số tháng trong năm tài chính thì là phân bổ dài hạn (242) còn ít hơn hoặc bằng thì là phân bổ ngắn hạn (142)
Giá trị phân bổ = giá trị CCDC / số tháng phân bổ ( bạn đừng sợ nó qúa nhiều vì giá trị CCDC thường không lớn )
TSCĐ phải có giá trị >= 10.000.000VND và có thời hạn sử dụng 1 năm trở lên .
Thân:friend:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA