Hợp thưc hóa TSCĐ

• Thread starter fantozi
  • Ngày gửi
F

fantozi

Guest
18/5/06
2
0
0
43
Hà nội
Chào các bạn,
Tôi là thành viên chân ướt chân ráo của webketoan. Tôi đang gặp một vấn đề nhức đầu muốn nhờ các bạn giúp

Công ty tôi là Cty CP hoạt đông ở nhiều lĩnh vực, nay sếp mới thành lập vài công ty TNHH chuyên sâu về từng lĩnh vực chuyên môn. Vì vậy, có 1 số TSCĐ chuyên dụng trước đang sử dụng công ty CP nay chuyển sang cty TNHH chuyên về lĩnh vực đó sử dụng. Tôi phải làm thể nào để hợp thức hóa toàn bộ những TSCĐ chuyên môn dó từ cty CP về Cty TNHH. Tôi đang nghĩ có 2 cách:
1. Mang sang góp vốn nhưng như vậy thủ tục giấy tờ rất phức tạp và phải thay đổi cả ĐKKD.
2. Xuất hóa đơn bán thẳng sang (giá bằng trị giá còn lại của TSCĐ đó).

Ghi chú:
Cách 1: Tôi mới nghe nói qua về thủ tục chứ chưa nắm chắc là gồm những giấy tờ gì, chỉ biết phải mời 1 bên thứ 3 về làm trung gian để đánh giá...
Cách 2: Những hóa đơn đầu vào là trực tiếp, 5%, 10% khi xuất tôi cũng phải xuất theo như thế ah?? Liệu có vô lý ko??

Mong lời tư vấn của các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhthach

Sơ cấp
21/4/06
18
0
1
TpHCM
Tôi nghĩ bạn nên xuất hóa đơn bán thẳng sang Cty TNHH (và bạn nhớ làm hợp đồng chuyển nhượng nhé).
Công ty CP của bạn nếu hạch tóan thuế theo phương pháp khấu trừ thì bạn không thể xuât hóa đơn chuyển nhượng là thuế suất 0% được mà phải xuất hóa đơn chuyển nhượng thuế suất 5%, 10% tùy theo tài sản thuế suất qui định là 5% hay 10%.

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Theo mình nghĩ bạn có thể sử dụng cách thứ 2 cho đơn giản . Bạn viết hóa đơn bán hàng theo giá trị còn lại của TSCĐ đó . Trước đây khi mua với thuế suất bao nhiêu thì bây giờ bạn xuất ra củng với thuế suất bấy nhiêu .

Bạn có thể làm theo cách này nếu thấy tiện.

F

fantozi

Guest
18/5/06
2
0
0
43
Hà nội
Nhưng nếu hóa đơn đầu vào của tôi là hóa đơn trực tiếp thì tôi phải làm thế nào ạ??

N

NgYen

Guest
27/3/06
5
0
0
Ha Noi
Hoá đơn đầu vào là hoá đơn trực tiếp. Thì khi bạn viết hoá đơn đầu ra ở mục thuế xuất bạn điền 0%, mục tiền thuế để trống

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
fantozi nói:
Nhưng nếu hóa đơn đầu vào của tôi là hóa đơn trực tiếp thì tôi phải làm thế nào ạ??
Nếu hoá đơn đầu vào của bạn là trực tiếp thì khi viết bạn vẫn phải viết hoá đơn theo thuế suất giá trị gia tăng của loại tài sản đó. Bạn phải tự tìm thuế suất của loại đó thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA