Được miễn thuế TNDN thì thuế suất thuế GTGT thế nào?

• Thread starter Nguyen Phuong
  • Ngày gửi
M

muinho

Sơ cấp
23/8/06
12
0
1
Hà Nội
Nếu ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp là kinh doanh, sản xuất phần mềm thì theo TT120/2003BTC thuộc đối tượng KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT. Thông tư 123/2004 đã hết hiệu lực nên những doanh nghiệp phần mềm thành lập bắt đầu từ năm 2006 sẽ được miễn giảm thuế theo QĐ164/2003 BTC và TT128/2003 BTC. Doanh nghiệp phần mềm khi mới thành lập (năm 2006) sẽ làm tạm tính TNDN để xác định số thuế được miễn giảm, công văn xin miễn giảm thuế TNDN gửi lên cơ quan Thuế. Thực ra công văn miễn giảm thuế TNDN các bạn không phải lập vì đúng theo luật là mình được miễn giảm không phải xin nhưng luật thua lệ mà, tốt nhất là nên nộp để cán bộ hạch sách có cái mà trình. Mình đã làm hồ sơ miễn giảm thuế TNDN của DN phần mềm nên cũng khá hiểu vấn đề này, có chi cục bắt nộp công văn xin miễn giảm như Thanh Xuân, nhưng có chi cục người ta nói thẳng ko phải nộp vì đương nhiên được hưởng do đó ko cần nộp (chi cục Đống Đa). OK?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
muinho nói:
Nếu ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp là kinh doanh, sản xuất phần mềm thì theo TT120/2003BTC thuộc đối tượng KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT.
Spam bài quá Ở trên đã nói rồi
Nguyên văn bởi Tú Anh :
Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động sản xuất phần mềm sẽ không chịu thuế GTGT.

Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động xuất khẩu phần mềm sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 0%.

Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh (mua vào để bán ra) phần mềm sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10%

muinho nói:
. Thông tư 123/2004 đã hết hiệu lực nên những doanh nghiệp phần mềm thành lập bắt đầu từ năm 2006 sẽ được miễn giảm thuế
Bạn thử nêu văn bản nào quy định như vậy...?
Chính xác là những doanh nghiệp phần mềm thành lập bắt đầu kể từ ngày 03 tháng 05 năm 2006 thì sẽ không theo Thông tư 123/2004/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với DN phần mềm

muinho nói:
QĐ164/2003 BTC
Quyết định này ở đâu ra vậy bạn....?
Chỉ có Nghị định 164/2003/NĐ-CP thôi

muinho nói:
Doanh nghiệp phần mềm khi mới thành lập (năm 2006) sẽ làm tạm tính TNDN để xác định số thuế được miễn giảm
Đã được miễn giảm rồi thì còn phải làm tạm tính TNDN để xác định số thuế được miễn giảm để làm nữa chứ...?
Chắc là ở phần tờ khai thuế TNDN tạm nộp không ghi vào mục tạm nộp mà lại ghi vào mục miễn giảm chứ gì...!!! Quy định này không bắt buộc ngay từ đầu đâu mà ở phần xác định Thuế TNDN cuối năm.

muinho nói:
Thực ra công văn miễn giảm thuế TNDN các bạn không phải lập vì đúng theo luật là mình được miễn giảm không phải xin nhưng luật thua lệ mà, tốt nhất là nên nộp để cán bộ hạch sách có cái mà trình. Mình đã làm hồ sơ miễn giảm thuế TNDN của DN phần mềm nên cũng khá hiểu vấn đề này, có chi cục bắt nộp công văn xin miễn giảm như Thanh Xuân, nhưng có chi cục người ta nói thẳng ko phải nộp vì đương nhiên được hưởng do đó ko cần nộp (chi cục Đống Đa). OK?

Theo quy định tại điểm 1, điểm 2 - Chương IV - Phần E - Thông tư Số 128/2003/TT-BTC Của Bộ Tài chính ngày 22 tháng 12 năm 2003 Hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22 tháng 12 năm 2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp về Nguyên tắc, thủ tục miễn, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp

Nếu DN không có đăng ký miễn giảm thuế thì khỏi phải được miễn giảm mặc dù là được xác định thuộc đối tượng được miễn giảm thuế thu nhập DN

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại Điểm 2, Phần C, Thông tư số 123/2004/TT-BTC có nêu: Các ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Điểm 1, 2, và 3, Mục I, Phần B Thông tư này hết hiệu lực vào thời điểm hết hiệu lực của Nghị quyết số 07/2000/NQ-CP ngày 5/6/2000 của Chính phủ về xây dựng và phát triển Công nghiệp phần mềm giai đoạn 2000-2005.

Căn cứ vào hướng dẫn trên, các doanh nghiệp phần mềm bắt đầu thành lập từ năm 2006, tức kể từ ngày 01/01/2006 (ngày Nghị quyết 07/2000/NQ-CP hết hiệu lực), sẽ không thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư 123/2004/TT-BTC. Không rõ anh LUONG TUAN ANH lấy quy định ngày 03/5/2006 ở đâu?
LUONG TUAN ANH nói:
Chính xác là những doanh nghiệp phần mềm thành lập bắt đầu kể từ ngày 03 tháng 05 năm 2006 thì sẽ không theo Thông tư 123/2004/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với DN phần mềm

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nguyen Tu Anh nói:
Tại Điểm 2, Phần C, Thông tư số 123/2004/TT-BTC có nêu: Các ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Điểm 1, 2, và 3, Mục I, Phần B Thông tư này hết hiệu lực vào thời điểm hết hiệu lực của Nghị quyết số 07/2000/NQ-CP ngày 5/6/2000 của Chính phủ về xây dựng và phát triển Công nghiệp phần mềm giai đoạn 2000-2005.

Căn cứ vào hướng dẫn trên, các doanh nghiệp phần mềm bắt đầu thành lập từ năm 2006, tức kể từ ngày 01/01/2006 (ngày Nghị quyết 07/2000/NQ-CP) hết hiệu lực), sẽ không thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư 123/2004/TT-BTC. Không rõ anh LUONG TUAN ANH lấy quy định ngày 03/5/2006 ở đâu?

Trả lời :Trả lời thắc mắc của bạn Tú Anh hỏi :
Các ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Điểm 1, 2, và 3, Mục I, Phần B Thông tư 123/2004/TT-BTC hết hiệu lực vào thời điểm hết hiệu lực của Nghị quyết số 07/2000/NQ-CP ngày 5/6/2000 của Chính phủ về xây dựng và phát triển Công nghiệp phần mềm giai đoạn 2000-2005. Không rõ anh LUONG TUAN ANH lấy quy định ngày 03/5/2006 ở đâu?
Căn cứ vào
1. LUẬT
CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
SỐ 02/2002/QH11 NGÀY 16 THÁNG 12 NĂM 2002 SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT BAN HÀNH VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT
2. CHỈ THỊ
CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ SỐ 14/2006/CT-TTG
NGÀY 10 THÁNG 04 NĂM 2006 VỀ VIỆC TRIỂN KHAI THỰC HIỆN NGHỊ ĐỊNH SỐ 161/2005/NĐ-CP NGÀY 27 THÁNG 12 NĂM 2005
CỦA CHÍNH PHỦ "QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT BAN HÀNH VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT VÀ LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT BAN HÀNH VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT"
Thì :

Nghị quyết số 07/2000/NQ-CP ngày 5/6/2000 của Chính phủ về xây dựng và phát triển Công nghiệp phần mềm giai đoạn 2000-2005 và Thông tư số 123/2004/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với DN phần mềm được hết hiệu lực kể từ ngày được đăng công báo

Để biết thêm chi tiết vấn đề các văn bản hết hiệu lực mời các bạn tra cứu trong :
CHUYÊN MỤC VĂN BẢN HẾT HIỆU LỰC TẠI TRANG THÔNG TIN VĂN BẢN PHÁP LUẬT CỦA WEBKETOAN

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ôi! Anh cần gì phải trích dẫn nhiều nhỉ?

Câu trả lời cụ thể có ngay trong Công văn 1620/TCT-PCCS ngày 08/5/2006 của Tổng cục thuế trả lời Hiệp hội doanh nghiệp phần mềm Việt Nam về việc thuế TNDN đối với DN phần mềm. Chắc anh có rồi nên em không phải gửi nữa.

Nếu vẫn chưa tin thì anh xem tiếp câu trả lời này trên Website của Bộ tài chính, còn rõ ràng hơn nữa:
http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=106&ItemID=7109

M

muinho

Sơ cấp
23/8/06
12
0
1
Hà Nội
Nguyên văn của bác Tuan Anh:Quyết định này ở đâu ra vậy bạn....?
Chỉ có Nghị định 164/2003/NĐ-CP thôi

Ok cái nghị định này em đánh nhầm bác phê bình là đúng em xin nhận. Cảm ơn bác.

Nguyên văn của bác Tuan Anh:
Đã được miễn giảm rồi thì còn phải làm tạm tính TNDN để xác định số thuế được miễn giảm để làm nữa chứ...?
Chắc là ở phần tờ khai thuế TNDN tạm nộp không ghi vào mục tạm nộp mà lại ghi vào mục miễn giảm chứ gì...!!! Quy định này không bắt buộc ngay từ đầu đâu mà ở phần xác định Thuế TNDN cuối năm.

Miễn giảm thì cũng phải biết là miễn giảm bao nhiêu, không nộp tạm tính, ko nộp công văn xin miễn giảm đến khi cán bộ thuế sờ đến thì bảo sao? "Em là DN được miễn giảm", "thế công văn giấy tờ của anh đâu? sao ko nhận được, chỗ nào ghi DN phần mềm ko cần thông báo cho cơ quan thuế cứ thế là được miễn giảm". Lúc đấy bác phản bác thế nào chỉ cho em với.

Nguyên văn của bác Tuan Anh:
Nếu DN không có đăng ký miễn giảm thuế thì khỏi phải được miễn giảm mặc dù là được xác định thuộc đối tượng được miễn giảm thuế thu nhập DN[/QUOTE]
Thế đăng ký miễn giảm thì muốn miễn bao nhiêu?

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Miễn giảm thì cũng phải biết là miễn giảm bao nhiêu
Khi đã được miễn giảm thì bao nhiêu cũng được miễn giảm
không nộp tạm tính đến khi cán bộ thuế sờ đến thì bảo sao?
Khi bao nhiêu thì cũng được miễn giảm thì còn tạm tính gì nữa chứ...?
Chỉ trừ khi DN của em vừa có hoạt động kinh doanh của nghành nghề được miễn giảm vừa có hoạt động kinh doanh của nghành nghề không được miễn giảm thì mới phải có tờ khai như trên

công văn xin miễn giảm đến khi cán bộ thuế sờ đến thì bảo sao? "Em là DN được miễn giảm", "thế công văn giấy tờ của anh đâu? sao ko nhận được, chỗ nào ghi DN phần mềm ko cần thông báo cho cơ quan thuế cứ thế là được miễn giảm". Lúc đấy bác phản bác thế nào chỉ cho em với.
Phải có công văn thông báo cùng cơ quan thuế và đăng ký thời gian đăng ký được miễn giảm và nghành nghề kinh doanh được miễn giảm là đúng rồi! Còn khi đã có công văn gửi đi thì sẽ có công văn trả lời đó là bằng chứng còn gì nữa hả em

M

muinho

Sơ cấp
23/8/06
12
0
1
Hà Nội
Bác Tuan Anh:
Khi bao nhiêu thì cũng được miễn giảm thì còn tạm tính gì nữa chứ...?
Chỉ trừ khi DN của em vừa có hoạt động kinh doanh của nghành nghề được miễn giảm vừa có hoạt động kinh doanh của nghành nghề không được miễn giảm thì mới phải có tờ khai như trên

Bác ơi em thấy trên đăng ký kinh doanh bây giờ làm j có Doanh nghiệp nào ghi mỗi ngành nghề kinh doanh chính đâu, có khi ngành nghề kinh doanh chính lại không làm, họ kinh doanh ngành nghề đứng thứ hai, thứ ba trong GCN ý chứ. Họ cứ xin đăng ký đầy ra đấy, vì họ biết sẽ có lúc cần đến. Mà nhất là luật mới bây giờ muốn bổ sung thêm ngành nghề nào thì phải mất thêm tiền bấy nhiêu thế thì tội j mà cùng một công lại không đăng ký. Các DN phần mềm em thấy họ xuất hóa đơn nhiều dịch vụ lắm, nào là dịch vụ mạng, sữa chữa nguồn .....Khi đấy thì phải phân biệt rõ ra phần nào được miễn giảm, phần nào không chứ bác, mà lúc đầu không tách bạch ra thì đến khi quyết toán thuế nó cũng bóc ra là cái chắc chắn. Nhưng đấy là vấn đề về sau, còn em lên làm thủ tục mua hóa đơn trên thuế bảo làm tạm tính ra, đầy đủ vào người ta mới cho mua. Hay thuế bên Long Biên của bác khác?

Phải có công văn thông báo cùng cơ quan thuế và đăng ký thời gian đăng ký được miễn giảm và nghành nghề kinh doanh được miễn giảm là đúng rồi! Còn khi đã có công văn gửi đi thì sẽ có công văn trả lời đó là bằng chứng còn gì nữa hả em
Em gửi công văn xin miễn giảm, công văn thông báo có bao giờ thấy trả lời đâu. Chỉ thấy công văn xin giải đáp gửi lên cục thuế thì có thôi. Nên tốt nhất em gửi 2 bản bác ạ, một bản em cầm về.

Sửa lần cuối:
T

thuongkt

Guest
14/5/08
5
0
0
37
Ha Noi
công ty em vùa mới thành lập anh chị nào có phần mềm kế toán hoàn chỉnh về lĩnh vực này share cho em được không?
Gửi vào email: thuonghuyen843@yahoo.com
Em cám ơn nhiều lắm

N

nvdt

Guest
21/1/08
26
0
0
VN
Cho em hỏi hợp đồng duy trì bảo trì website, duy trì hosting thì có được miễn thuế TNDN ko ah?
Em đang đau đầu về khoản này đây.
Trả lời dùm em gấp nhá
HUHUHUHU

Sửa lần cuối:
N

Ngọc Quý Nguyễn

Guest
14/12/15
4
0
1
33
Các anh chị ơi cho em hỏi với ạ. Công ty em thành lập năm tháng 9/2014. Có ngành nghề chính là Lập trình máy tính, công ty em chuyên viết phần mềm ạ, thuộc diện được ưu đãi thuế đúng không ạ? Năm 2014 lỗ ạ. Nhưng năm 2015 có lãi, em chưa làm công văn gì gửi lên thuế cả và công ty em ở Chi cục thuế Cầu Giấy ạ. Vậy bây giờ em làm quyết toán thuế TNDN cho năm 2015 phần thu nhập chịu thuế em em chuyển vào phần C2 thu nhập miễn thuế. Và em chọn PL miễn/giảm thuế TNDN (01/MGT-TNDN) để làm và nộp đúng không ạ?
Anh chị nào làm về lĩnh vực được ưu đãi thuế chỉ em với ạ. Em cảm ơn ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA