Mỗi tuần một chuyên đề

Bị rối về việc quyết toán thuế TNCN 2 nơi

• Thread starter leeangiang
  • Ngày gửi
K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội
Ðề: Bị rối về việc quyết toán thuế TNCN 2 nơi

Các bật tiền bối giúp em với, em có trường hợp này nhé, công ty em có ngưòi có thu nhập 2 nơi, vậy nếu người đó chỉ làm giảm bản thân 1 nơi và giảm trừ gia cảnh 1 nơi có được không, và đợt trước em đi đóng TNCN cho mọi người em lại không làm bảng kê của từng người mà chỉ làm 1 bảng nộp tiền vào kho bạc lấy tên là công ty, vậy bây giờ em làm tờ khai quyết toán có sao không, nếu em không nộp bảng kê chi tiết của từng người thì bây giờ bổ sung có sao không, mong mọi người giúp em với e đang cần gấp

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

joo67

Guest
24/8/11
3
0
0
36
ha nội

cho tớ hỏi chút nhá???
1. khi tớ nộp QUyết toán TNCN thì phải nộp kèm những giấy tờ gi??? (ủy quyền nè, ...???)
2.Ông Giám đốc chỗ tớ có thu nhập 2 noi là 4triẹu và 2 triệu, có nuôi 1 con trai 5 tuổi => phải tự quyêt toán, tớ fai làm giấy tờ thay GĐ, cho hỏi gồm những gì???
HICHIC lần đầu làm QT TNCN cứ rối lung tung à?????
3. Những người mà làm ko đủ 12 tháng (1 năm) thì công ty ko fai quyết toán thay đúng ko ạ?? (ko cần làm giấy ủy quyền ý^^)
4. Những người ký hợp đồng dưới 3 tháng thfi sao nhỉ???? có cần QT thay và làm giấy ủy quyền ko?
Rất mong sự dạy bảo của các tiền bối ợ

N

nguyenthuy.minta7

Guest
27/2/06
38
1
8
41
Hà Đông
Re: Ðề: Bị rối về việc quyết toán thuế TNCN 2 nơi

Theo như mình biết thì .
1. Nộp QT TNCN của Cty thì nộp mẫu 05AKK + Phụ lục 25/MGT-TNCN, nộp online qua tncnonline.com.vn trước, rồi copy file đã kết xuất ra excel vào USB + mang bản cứng có đóng dấu lên nộp với CQT
2. GD bạn đăng ký giảm trừ gia cảnh tại cty bạn thì khi nộp TKQT 09KK thì nộp thêm bản photo GKS của con trai 5 tuổi+ chứng từ khấu trừ thuế TNCN (của cả hai nơi có thu nhập).
3. Những người làm không đủ 12 tháng, có kê trong bảng QT Cty mẫu 05KK, nhưng ko tick vào ô Cá nhân uỷ quyền QT.
4. Những người có HDLD dưới 3 tháng, làm vào mẫu 05B KK, khấu trừ 10% tại nguồn nếu có MST cá nhân, khấu trừ 20% nếu ko có MST.

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình

Ừ hén, Cô Bông nói rồi mới nhớ thêm 1 điều này nữa, sao lắm điều phải nhớ thấy bà nội luôn

I. Về đối tượng phải kê khai quyết toán thuế (Công văn số: 230 /TCT-TNCN ngày 17 tháng 01 năm 2012 của Tổng Cục Thuế V/v Hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2011)

2. Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân:

- Có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc tạm nộp;

- Có yêu cầu hoàn số thuế nộp thừa hoặc bù trừ vào kỳ sau

Trường hợp tổng thu nhập 2 nơi của người lao động không đến mức thu nhập chịu thuế, thì không cần quyết toán. Tèng teng

Các bác ơi cho em hỏi, cái trường hợp thu nhập 2 nơi của người lao động không đến mức thu nhập chịu thuế thì không cần quyết toán". Sao em đọc có thấy chỗ đấy trong công văn 230 đâu ah

J

joo67

Guest
24/8/11
3
0
0
36
ha nội
Ðề: Re: Ðề: Bị rối về việc quyết toán thuế TNCN 2 nơi

tớ hiểu rồi -
thanks bạn nhá nhá

P

phungdung2010

Guest
10/5/10
3
0
0
38
nam dinh

Công ty mình có 1 nhân viên có mã số thuế cá nhân và số chứng minh thư trùng với 1 người khác. Xin hỏi ý kiến các bác giải quyết.
Công ty mình đang làm quyết toán cho cá nhân , mà gần đến hạn phải nộp rồi.
Trân trọng cảm ơn

H

HienNho

Sơ cấp
15/3/10
6
0
0
35
dongnai

Mọi người cho mình hỏi trường hợp này nhé:
Mình làm việc ở cty A. Cty cho mình đi học xa và vẫn trả lương cho mình là 3,8 tr/tháng, bao gồm tiền lương, phụ cấp.
Trong thời gian đi học, mình có xin thực tập tại cty B. Nhưng sau 2 tháng thực tập mình được cty cho ký hợp đồng lao động để có thêm thu nhập. Mức lương ở đây không cố định, giao động từ 4,5 tr đến 5 tr/ tháng, bao gồm lương cơ bản và các khoản phụ cấp. Như vậy tổng thu nhập hàng tháng của mình khoảng 8tr.
Mình làm ở cty B được 4 tháng (02/2012 - 09/2012) thì xin nghỉ để trở về tiếp tục làm việc tại cty A.
Hiện tại cty A đang kêu mình làm ủy quyền quyết toán thuế TNCN.
Cho mình hỏi là mình có thể ủy quyền cho cty A được không hay phải tự đi quyết toán thuế?
Mình không rành về thuế lắm nên mong các bạn giải thích để mình hiểu. Giúp mình nhé vì cty A không biết mình có đi làm trong thời gian thực tập.

H

hathuong81

Sơ cấp
4/5/09
13
0
1
Hà nội

Các bạn cho tớ hỏi chút nha.
Tớ cũng làm việc từ 2 cty nhưng cả 2 cộng lại thì vẫn chưa phải nộp thuế. Tớ đã tích vào cột UQ kết toán của một cty. Hỏi đến công ty tớ không tích vào đó nữa nhưng cái cột giảm trừ gia cảnh có đánh vào đó 48tr nữa ko? Nếu không đánh thì lại thành nộp thuế. Giúp tớ với, tớ đang cần nộp ngay. Thanks all.

H

hothuy21

Sơ cấp
22/12/10
46
0
0
ha tinh

Các bạn cho tớ hỏi chút nha.
Tớ cũng làm việc từ 2 cty nhưng cả 2 cộng lại thì vẫn chưa phải nộp thuế. Tớ đã tích vào cột UQ kết toán của một cty. Hỏi đến công ty tớ không tích vào đó nữa nhưng cái cột giảm trừ gia cảnh có đánh vào đó 48tr nữa ko? Nếu không đánh thì lại thành nộp thuế. Giúp tớ với, tớ đang cần nộp ngay. Thanks all.

trả lòi giùm bạn trên với, mình cũng hơi vướng. trường hợp trên mình có phải làm phụ lục miễn thuế không vậy

C

cmytrang

Sơ cấp
12/9/12
5
0
0
Hà Nội

Chào các bạn. Mình thì từ tháng 1- tháng 6/2012 mình chỉ có thu nhập từ 1 cty là 4tr và ko phải nộp thuế, từ tháng 7- tháng 12 mình làm thêm 1 cty nữa và có thu nhạp 6tr 1 tháng. Nếu theo nghị quyết miễn thuế 6 tháng cuối năm thì khong phải nộp thuế nhưng khi quyết toán thì phải cộng thu nhập cả năm thì thu nhập của mình là 60tr, giảm trừ 48tr, thu nhập chịu thuế 12tr, thuế TNCN 600.000, giảm thuế 6 tháng = 600.000/12*6 = 300.000, thì còn lại phải nộp 300.000. Mình ko biết trường hợp của mình có phải nộp quyết toán thuế TNCN ko? Có bạn nào như mình thì chia sẽ cách làm giúp mình với. Mình cám ơn.