Sự khác biệt giữa hình thức Nhật ký sổ cái với Chứng từ ghi sổ

• Thread starter meocon002vn
  • Ngày gửi
M

meocon002vn

Guest
17/5/06
10
0
1
43
Nha Trang
Các anh chi cho e hỏi cái nay, e làm KT nhưng bỏ lâu lắm rồi, bây giờ thì em bắt đầu lại nên quên hết, các anh chị cho em hỏi sự khác biệt giữa 2 hình thức ghi sổ nhật ký sổ cái và chứng từ ghi sổ, và cần mở sổ gì cho 2 hình thức trên .....em cảm ơn rất nhiều..

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
meocon002vn nói:
Các anh chi cho e hỏi cái nay, e làm KT nhưng bỏ lâu lắm rồi, bây giờ thì em bắt đầu lại nên quên hết, các anh chị cho em hỏi sự khác biệt giữa 2 hình thức ghi sổ nhật ký sổ cái và chứng từ ghi sổ, và cần mở sổ gì cho 2 hình thức trên .....em cảm ơn rất nhiều..

Bạn lên phòng thống kê nơi bạn ở, hỏi mua bộ sổ nhật ký sổ cái hoặc chứng từ ghi sổ, họ sẽ bán cho đầy đủ.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
meocon002vn nói:
xem lại những trang cuối trong quyết định 15/2006

M

meocon002vn

Guest
17/5/06
10
0
1
43
Nha Trang
Cảm ơn anh chị đã giúp , mc đang nghiên cưú cái quyết định 15/2006/QĐ-BTC.

D

daoconsetre

Sơ cấp
12/4/06
38
0
6
GO VAP -TP HCM
MÌnh đang nghiên cứu QĐ 15-có đọc đến 9 laọi chứng từ bắt buộc và 36 loại chứng từ hướng dẫn.Bạn nào có bảng liệt kê và form của 36 laọi chứng từ hướng dẫn này không? Chi cho mình xem với?
Daocosetre

zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
daoconsetre nói:
MÌnh đang nghiên cứu QĐ 15-có đọc đến 9 laọi chứng từ bắt buộc và 36 loại chứng từ hướng dẫn.Bạn nào có bảng liệt kê và form của 36 laọi chứng từ hướng dẫn này không? Chi cho mình xem với?
Daocosetre
Bạn sắm cuốn Chế độ kế tốan doanh nghiệp Quyển 2 - Báo cáo tài chính - Chứng từ và sổ kế toán của Bộ tài chình là có tất cả những thứ bạn cần hoặc vào đây thì mới có 1 số mẫu thôi http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=18193

levanton

levanton

Cao cấp
meocon002vn nói:

Hai hình thức nhật ký sổ cái và chứng từ ghi sổ có những điểm khác nhau trong cách ghi chứng từ vào sổ cái:

-Nhật ký sổ cái: từng chứng từ ghi vào sổ cái, quyển sổ cái ghi chung cho tất cả các tài khoản

-Hình thức chứng từ ghi sổ : Từ chứng từ,kế toán phân loại chứng từ theo nội dung kinh tế, tập hợp các chứng từ cùng loại để lập chứng từ ghi sổ, Số liệu từ Chứng từ ghi sổ dùng để ghi vào sổ cái. Sổ cái mỗi tài khoản là 1 sổ riêng. Ngoài ra, sô 1liệu trên chứng từ ghi sổ còn phải ghi vào Sổ Đăng ký chứn gtừ ghi sổ.

Bạn đang chọn hình thức nào, vướng mắc chỗ nào, nên hỏi chổ đó để các bạn khác hướng dẫn.
Chào bạn!

T

thuy_diem24kc1

Guest
17/9/06
3
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Bổ sung hình thức nhật ký sổ cái: từ chứng từ và sổ cái ghi vào các sổ chi tiết có liên quan đến nghiệp vụ đó. Cuối tháng làm thêm bảng cân đối tài khoản.
Hình thức này rất đơn giản, chỉ như vậy là ổn, chỉ nên áp dụng cho doanh nghiệp nhỏ, ít nghiệp vụ phát sinh.
Theo mình là vậy.

T

Tuyết Lạnh

Guest
8/8/06
24
0
0
42
Hà Tây
cho mình mẫu sổ kế toán của hình thức nhật ký sổ cái

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
thao520 nói:
làm như lời khuyên của zeny nhé.
Nếu bạn mua sách theo lời khuyên của zeny thì ... lỡ rồi, hãy mua hết 2 quyển luôn về mà xem, giá 100.000/quyển x 2 = 200.000

Nếu DN bạn là vừa và nhỏ thì chỉ nên mua 1 quyển thôi, đó là quyển chế độ kế toán cho DN nhỏ và vừa ban hành theo qđ 48/2006/QĐ-BTC, giá 125.000/quyển (một quyển duy nhất) là đầy đủ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA