Hỏi về văn bản, thông tư quy định về TToán

• Thread starter THANH_SUKHOI
  • Ngày gửi
T

THANH_SUKHOI

Guest
12/5/06
6
0
0
45
Vung Tau
Thân chào các bạn, Có truờng hơp mình muốn hỏi: Công ty của mình có liên quan đến việc thanh toán về dịch vụ sử dụng điện với công ty A. Công ty A hàng tháng nhận hoá đơn về tiền điện của sở Điện Lực. Sau đó công ty A giửi giấy báo đề nghi thanh toán tiền điện ( do công ty A lập) cho công ty mình. Nhưng công ty mình chỉ biết về khối lương điện tiêu thụ, nhưng ko biết gì về hoá đơn. Do vậy mình muốn hỏi về có văn bản hay thông tư nào quy định về việc thanh toán cho đúng pháp luật. Xin cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
THANH_SUKHOI nói:
Thân chào các bạn, Có truờng hơp mình muốn hỏi: Công ty của mình có liên quan đến việc thanh toán về dịch vụ sử dụng điện với công ty A. Công ty A hàng tháng nhận hoá đơn về tiền điện của sở Điện Lực. Sau đó công ty A giửi giấy báo đề nghi thanh toán tiền điện ( do công ty A lập) cho công ty mình. Nhưng công ty mình chỉ biết về khối lương điện tiêu thụ, nhưng ko biết gì về hoá đơn. Do vậy mình muốn hỏi về có văn bản hay thông tư nào quy định về việc thanh toán cho đúng pháp luật. Xin cảm ơn rất nhiều.
Bên bạn và công ty A dùng chung 1 đồng hồ đo diện àh?Và cho mình hỏi chút bên bạn thuê nhà của công ty A à?

T

THANH_SUKHOI

Guest
12/5/06
6
0
0
45
Vung Tau
Cảm ơn bạn, nghĩa là trường hơp này là: Công ty A chịu trách nhiệm thanh toán toàn bộ điện của 1 trạm. Mà công ty mình có thiết bị sử dụng trạm điện đó. Do vậy ý mình hỏi về VĂN BẢN HAY QUY ĐỊNH THÔNG TƯ có liên quan đến trường hợp này để đọc và nghiên cứu ( hay về sử dụng, quy định hoá đơn phụ ra sao ). Xin cảm ơn

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
THANH_SUKHOI nói:
Cảm ơn bạn, nghĩa là trường hơp này là: Công ty A chịu trách nhiệm thanh toán toàn bộ điện của 1 trạm. Mà công ty mình có thiết bị sử dụng trạm điện đó. Do vậy ý mình hỏi về VĂN BẢN HAY QUY ĐỊNH THÔNG TƯ có liên quan đến trường hợp này để đọc và nghiên cứu ( hay về sử dụng, quy định hoá đơn phụ ra sao ). Xin cảm ơn
Bạn có thể nói rõ hơn ý bạn muốn hỏi về qui định nào cho thanh toán như thế hay thông báo tiền điện đó có được tính vào chi phí.

T

THANH_SUKHOI

Guest
12/5/06
6
0
0
45
Vung Tau
Cảm ơn bạn, Ý mình muốn hỏi là :qui định nào cho thanh toán như thế . Xin chỉ rõ cho tôi vào xem quy định đó ở trang web nào luôn nhé,cảm ơn nhiều

N

Nguyễn Thị Hiền

Guest
Chào bạn! sao bạn ko yêu cầu họ phô tô hoá đơn cho nhỉ.

D

duongvankhue200

Guest
18/5/06
3
0
0
Vung tau
Bạn cần nói rõ:
1.Cty bạn sử dụng toàn bộ điện qua trạm điện đó hay
2.Cty bạn cũng có thiết bị sử dụng chung điện của tram điện đó với cty A
* Nếu là 1 trong 2 khái niệm này thì theo mình:
1.Cty bạn có quyền yêu cầu (bằng hợp đồng cung cấp dịch vụ hay văn bản nào đó) Cty A cung cấp Hoá đơn (đặc thù ) của sở điện lực theo kỳ tiêu thụ điện, Hoặc đề nghị được cung cấp hoá đơn trực tiếp từ SĐL để làm chứng từ thanh toán.
2.Nếu là nhiều đơn vị dùng chung điện qua trạm thì nên có công tơ riêng phân tách lượng điện tiêu thụ của kỳ sản xuất cho từng đơn vị. Trong trường hợp này giữa cty bạn và cty A hay các cty khác sẽ phải tự thỏa thuận cách thức dùng điện chung nguồn cấp qua trạm. Vì bên bán là Sở điện lực-bên mua là các đơn vị dùng điện qua trạm, mà SĐL chỉ có trách nhiệm cung cấp HĐ đến trạm là hết.
Theo mình biết: Khi nào quá trình thoả thuận về mua-bán giữa hai bên hoàn tất thì bên bán có trách nhiệm cung cấp hoá đơn (chứng từ) cho bên mua để làm thủ tục thanh toán. Hoặc bên mua tạm ứng cho bên bán bao nhiêu (tỷ lệ phần trăm) theo hợp đã được ký kết. Nếu là đvị sử dụng ngân sách nhà nước thì phải có sự kiểm soát tình hình chi hoạt động qua hệ thống KBNN.
Như vậy nếu Cty A tự lập và gửi giấy báo cho cty bạn thông báo về số tiền phải thanh toán thì theo mình thông báo đó không thể là chứng từ thanh toán được. Hơn nũa Cty bạn chắc cũng tiêu thụ nhiều điện chứ chí ít cũng phải > 100.000, đồng.
Nếu là mình thì minh se không chịu trả n trăm hay x triệu cho cty A mà không có hoá đơn cung cấp dịch vụ theo quy định.

Sửa lần cuối:
T

THANH_SUKHOI

Guest
12/5/06
6
0
0
45
Vung Tau
Xin cảm ơn vì đã trả lời khá đầy đủ ( trường hợp thứ 2 ). Nhân tiện đây mình cũng xin hỏi có thể chỉ cho biết quy định nào về thanh toán để có thể làm chứng cứ ngưng thanh toán cho cty A.