Cách định khoản khi nhận được tiền Bảo hiểm xã hội về thai sản

• Thread starter nguyenthinam23
  • Ngày gửi
N

nguyenthinam23

Trung cấp
6/12/11
117
0
0
35
dai mo
Chào mọi người cho mình hỏi chút là cty mình đợt vừa rồi trong tháng 1 năm 2012 thì có một nhân viên hưởng chế độ thai sản và số tiền hưởng từ BHXH thì họ chuyển vào tài khoản ngân hàng của cty vậy khi nhận được khoản này thì định khoản thế nào và khi chi trả tiền BH đó lại cho nhân viên thì định khoản ra sao mong mọi người chỉ giùm

Khóa học Quản trị dòng tiền
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: hỏi về cách định khoản khi nhận được tiền Bảo hiểm xã hội về thai sản

Chào mọi người cho mình hỏi chút là cty mình đợt vừa rồi trong tháng 1 năm 2012 thì có một nhân viên hưởng chế độ thai sản và số tiền hưởng từ BHXH thì họ chuyển vào tài khoản ngân hàng của cty vậy khi nhận được khoản này thì định khoản thế nào và khi chi trả tiền BH đó lại cho nhân viên thì định khoản ra sao mong mọi người chỉ giùm

Nếu trước bạn chưa trả cho người lao động thì nay nhận được tiền:
Nợ TK112/có TK 334: Số tiền cơ quan BHXH trả.
khi trả tiền cho NV: Nợ TK334/có TK 111(hoặc112):

Còn nếu trước bạn đã hạch toán trả (Tính : Nợ TK338/có TK 334; trả tiền: Nợ 334/có 111(112) )thì chỉ cần ghi Nợ TK112/có TK 338

• Like
Reactions: TheLight86
N

nguyenthinam23

Trung cấp
6/12/11
117
0
0
35
dai mo

Như thế nào bạn nhỉ mình chưa hiểu lắm có phải là khi BHXH họ chuyển tiền vào Tk cty thì sẽ có giấy báo có vậy như nhận được giấy báo có này mình sẽ ĐK là nợ TK 112 và có TK 334 và khi trả tiền thì mình ĐK là Nợ 334 và có 111( hoặc 112 ) hả bạn thế có cần phải làm thêm bút toán đầu tiên là tính số tiền mà người lao động được hưởng trước khi làm bút toán nhận và trả ko bạn có thể nói rõ cho mình hiểu hơn dc ko

T

tranghongnhung

Guest
9/3/12
5
0
0
hochiminh

Ban có thể định khoản như sau:
Nhận tiền của cơ quan BHXH chuyển vào TKNH: N112/C338
Xác định số tiền phải trả cho NV được hưởng theo chế độ: N338/C334
Khi thanh toán tiền cho Nhân viên: N334/C111,112

N

nguyendinhhungquynhon

Trung cấp
18/2/12
69
1
0
quy nhon

Trước đây , trong năm 2011 khi NLD nghỉ sinh , DN lập và nộp cho BHXH bản kê xin hưởng BH Thai sản . Căn cứ vào phê duyệt của BHXH Bạn định khoản N 338 C 334 , Khi BHXH chuyển tiền về cho DN Bạn ĐK N 112 C 338 . Khi trả tiền cho NLD thì N 334 C 111 . Bạn lưu ý khi BHXH chuyển tiền về thì số tiền đó không đúng với số tiền mà NLD được hưởng đâu nhé . BHXH chỉ chuyển số tiền còn thiếu cho DN Bạn thôi vì trước đây , hàng tháng BHXH đã có trích trước cho DN Bạn 2 % rồi nhé . Chúc thành công .

• Like
Reactions: phúc zịt
P

phuongthuy2512

Sơ cấp
Ðề: Cách định khoản khi nhận được tiền Bảo hiểm xã hội về thai sản

Sao công ty mình lại được nhận được BH chuyển đúng số tiền BH phê duyệt nhỉ.

B

baongocds

Sơ cấp
19/4/11
43
0
0
39
đồng nai

Sao công ty mình lại được nhận được BH chuyển đúng số tiền BH phê duyệt nhỉ.

Là do cty bạn không để lại 2% trích trước mà hàng tháng cty bạn nộp đúng 25% cho BHXH luôn

R

ruaconhaynoi

Sơ cấp
18/9/11
3
0
0
32
thainguyen

mình tưởng theo quy định mới thì bhxh chỉ là 24 % thui chứ bạn giải thích rõ hơn được không?

B

baongocds

Sơ cấp
19/4/11
43
0
0
39
đồng nai

mình tưởng theo quy định mới thì bhxh chỉ là 24 % thui chứ bạn giải thích rõ hơn được không?

Mình cũng không biết là thay đổi nữa ,bạn cho mình thông tư thay đổi BHXH là 24% nha.

R

ruaconhaynoi

Sơ cấp
18/9/11
3
0
0
32
thainguyen

Mình cũng không biết là thay đổi nữa ,bạn cho mình thông tư thay đổi BHXH là 24% nha.
quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc, đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thực hiện mức đóng BHXH như sau:

Người lao động đóng bằng 7% mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng BHXH (hiện nay là 6%); người sử dụng lao động đóng bằng 17% (hiện nay là 16%).

Tổng mức đóng góp vào quỹ BHXH bắt buộc của cả người lao động và người sử dụng lao động là 24% (trong đó: 3% đóng góp vào quỹ ốm đau, thai sản; 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và 20% vào quỹ hưu trí, tử tuất).

Riêng đối với đối tượng hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội nhân dân và hạ sỹ quan, chiến sỹ công an nhân dân phục vụ có thời hạn, người sử dụng lao động đóng BHXH cho đối tượng này bằng 21% mức lương tối thiểu chung (trong đó: 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; 20% vào quỹ hưu trí, tử tuất).

Đối tượng tham gia BHXH tự nguyện đóng góp bằng 20% mức thu nhập người lao động lựa chọn đóng BHXH (hiện nay là 18%).

B

baongocds

Sơ cấp
19/4/11
43
0
0
39
đồng nai

quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc, đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thực hiện mức đóng BHXH như sau:

Người lao động đóng bằng 7% mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng BHXH (hiện nay là 6%); người sử dụng lao động đóng bằng 17% (hiện nay là 16%).

Tổng mức đóng góp vào quỹ BHXH bắt buộc của cả người lao động và người sử dụng lao động là 24% (trong đó: 3% đóng góp vào quỹ ốm đau, thai sản; 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và 20% vào quỹ hưu trí, tử tuất).

Riêng đối với đối tượng hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội nhân dân và hạ sỹ quan, chiến sỹ công an nhân dân phục vụ có thời hạn, người sử dụng lao động đóng BHXH cho đối tượng này bằng 21% mức lương tối thiểu chung (trong đó: 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; 20% vào quỹ hưu trí, tử tuất).

Đối tượng tham gia BHXH tự nguyện đóng góp bằng 20% mức thu nhập người lao động lựa chọn đóng BHXH (hiện nay là 18%).

Vậy tính vào chi phí bao nhiêu phần trăm và trích vào lương bao nhiêu phần trăm. theo mình được biết có thông tin mới đây cho rằng trích tới 31,5% trong đó : 22% tính vào CP còn 9,5% khấu trừ vào lương lận đó bạn

B

baongocds

Sơ cấp
19/4/11
43
0
0
39
đồng nai

Thì bạn nói riêng về BHXH thì trích 24% là đúng rồi.

N

nguyenchuyennb

Sơ cấp
8/8/11
22
0
0
35
Ninh Bình

Hoac co cach khac ban coi nhu do la mọt khoan cong ty thu ho. Khi tiền thai sản về bạn ĐK: No 112/Co 1388
Khi chi trả: Nợ 1388/Co 112

N

nhỏ ớt

Guest
5/8/15
6
0
1
31
mn cho e hỏi với khi BH duyệt tiền thai sản là 31,100,000 còn khi chuyển vào tk của cty là 30,099,680 vậy khi thanh toán mình thanh toán theo số tiền nào và ĐK ntn ạ

P

phúc zịt

Guest
14/10/15
3
0
1
31

Trước đây , trong năm 2011 khi NLD nghỉ sinh , DN lập và nộp cho BHXH bản kê xin hưởng BH Thai sản . Căn cứ vào phê duyệt của BHXH Bạn định khoản N 338 C 334 , Khi BHXH chuyển tiền về cho DN Bạn ĐK N 112 C 338 . Khi trả tiền cho NLD thì N 334 C 111 . Bạn lưu ý khi BHXH chuyển tiền về thì số tiền đó không đúng với số tiền mà NLD được hưởng đâu nhé . BHXH chỉ chuyển số tiền còn thiếu cho DN Bạn thôi vì trước đây , hàng tháng BHXH đã có trích trước cho DN Bạn 2 % rồi nhé . Chúc thành công .

P

phúc zịt

Guest
14/10/15
3
0
1
31
bạn có thể nói rõ hơn về 2% trích đó giúp mình được không.tại trước đó bên mình có đóng BH nhưng không trích lại 2 % đó. giờ đóng BH tháng 10 này mình trừ lại dược không.bên công ty mình vừa nhận được tiền thai sản của nhân viên vào ngày 20 tháng này mà mình không khớp với số tiền bh trc đó đã duyệt

N

nhỏ ớt

Guest
5/8/15
6
0
1
31
chị ơi chị cho e hỏi là bên e nộp cả số tiền 2% đó
Tháng 12/2014 bên e nhận được phê duyệt và trên thông báo của cơ quan BHXH về số tiền đóng bảo hiểm thì trên phần ghi thu 2% có thể hiện số tiền BH chuyển thiếu so với phê duyệt và số tiền đó đk trừ trực tiếp vào số tiền bên e còn nợ bên bảo hiểm Chị cho e hỏi là e phải hạch toán ntn với số tiền trong phần ghi thu 2% đó và khi thanh toán cho người lao động e phải hạch toán ntn

H

hienvungtau

Sơ cấp
23/11/11
48
2
8
Vung Tau
Chào các bạn cho mình hỏi vấn đề này luôn các bạn nhé
Trước nay, khi nhận tiền chế độ của NLĐ từ cơ quan bảo hiểm chuyển khoản vào tài khoản công ty. Mình thường trả cho NLĐ bằng tiền mặt.
Mình có thể chuyển khoản từ tài khoản công ty cho tài khoản NLĐ khoản tiền chế độ thai sản được duyệt không nhỉ?/
Chưa làm lần nào nên mình cũng không biết có thể chuyển trực tiếp theo cách này không?
Có bạn nào từng làm rồi, cho mình ý kiến nhé. Nếu vẫn được thì mình không phải rút tiền ra chuyển trả cho NLĐ nữa!!

H

hienvungtau

Sơ cấp
23/11/11
48
2
8
Vung Tau
Chào các bạn cho mình hỏi vấn đề này luôn các bạn nhé
Trước nay, khi nhận tiền chế độ của NLĐ từ cơ quan bảo hiểm chuyển khoản vào tài khoản công ty. Mình thường trả cho NLĐ bằng tiền mặt.
Mình có thể chuyển khoản từ tài khoản công ty cho tài khoản NLĐ khoản tiền chế độ thai sản được duyệt không nhỉ?/ :(
Chưa làm lần nào nên mình cũng không biết có thể chuyển trực tiếp theo cách này không?
Có bạn nào từng làm rồi, cho mình ý kiến nhé. Nếu vẫn được thì mình không phải rút tiền ra chuyển trả cho NLĐ nữa!!
Không có bạn nào gặp trường hợp này hay sao không ai trả lời dùm mình hết vậy??? :confused::oops::eek:

K

ketoanthanhphuong

Guest
18/8/16
2
0
1
41

Ban có thể định khoản như sau:
Nhận tiền của cơ quan BHXH chuyển vào TKNH: N112/C338
Xác định số tiền phải trả cho NV được hưởng theo chế độ: N338/C334