Tính giá vốn!

• Thread starter soundmax
  • Ngày gửi
S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
42
Ở đây
Vấn đề của em là thế này ạ: Hàng hóa của cty em có được từ nhiều nguồn: sản xuất, mua trong nước, nhập khẩu. Để cho dễ quản lý, em chia thành nhiều mã sản phẩm, nhiều kho khác nhau: Kho Mua trong nước, kho Sx, kho Nhập khẩu...do đó khi tính giá xuất bình quân thì cũng tính giá xuất cho các kho, các mã hàng khác nhau. Em làm như thế thì có đúng không ạ??( Ở đây chỉ có một loại hàng). Chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Bạn làm như thế không có sai đâu, cứ yên tâm mà làm như thế nhé!

Vì thực tế cho dù cùng 1 loại hàng nhưng nhập từ nhiều nguồn thì đơn giá cũng chẳng giống nhau rồi đúng không? Có điều khi xuất kho thì fải xác định cho rõ nó nằm ở kho nào, chứ nếu lấy bên này mà xuất bên kia thì....

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
soundmax nói:
Vấn đề của em là thế này ạ: Hàng hóa của cty em có được từ nhiều nguồn: sản xuất, mua trong nước, nhập khẩu. Để cho dễ quản lý, em chia thành nhiều mã sản phẩm, nhiều kho khác nhau: Kho Mua trong nước, kho Sx, kho Nhập khẩu...do đó khi tính giá xuất bình quân thì cũng tính giá xuất cho các kho, các mã hàng khác nhau. Em làm như thế thì có đúng không ạ??( Ở đây chỉ có một loại hàng). Chân thành cảm ơn!

Nếu làm được cụ thể, chi tiết như thế thì còn gì đáng phàn nàn nữa hả bạn?

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
42
Ở đây
Thao Nhi nói:
Nếu làm được cụ thể, chi tiết như thế thì còn gì đáng phàn nàn nữa hả bạn?
Em lại cứ nghĩ là với mỗi mặt hàng thì cần phải tính giá xuất bình quân chung, việc theo dõi theo mã hàng và kho chỉ là để theo dõi số lượng cho tiện thôi...Có các bác trả lời thì em yên tâm rồi.
Em có thêm trường hợp này nữa: đối với hàng vay, tháng 3 nhập về, đơn giá 7.500;tháng 4 xuất trả hàng vay, vậy khi xuất trả hàng vay có phải tính giá xuất bình quân không?Nếu không phải tính giá xuất bình quân thì việc hạch toán đơn giản nhưng nếu phải áp giá xuất bq( giả sử đơn giá xuất bq là 7.600) thì em phải hạch toán như thế nào cho trọn vẹn??????

Sửa lần cuối:
T

tran_tung78

Guest
6/2/06
17
0
0
45
hanoi
Tính giá vốn

Bạn có 1 loại hàng nhập từ 3 nguồn và lưu tại 3 kho
Mỗi loại có giá nhập khác nhau nên giá bình quân các kho khác nhau.
Giả sử trong năm bạn bán hàng và bạn muốn KQKD của công ty có lãi nhiều, do vậy bạn xuất hàng tại kho có giá thấp nhất. Ngược lại, bạn muốn giảm lãi bạn xuất hàng tại kho có giá BQ là cao nhất.
Vậy thì KQKD của ban phản ánh là không đúng. Do vậy để phẩn ánh đúng KQKD bạn nên tính giá BQ cho cả 3 kho như vậy KQKD mới đúng và khách quan.

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
42
Ở đây
tran_tung78 nói:
Do vậy để phẩn ánh đúng KQKD bạn nên tính giá BQ cho cả 3 kho như vậy KQKD mới đúng và khách quan.
Híc, em đang yên tâm làm như bác ThaoNhi va Nhatdieu thì bác lại nói thế thì làm sao mà em yên tâm được. Em phải làm thế nào bi giờ đây. Ới ời......

T

trungasc

Trung cấp
5/7/04
134
1
18
cty bravo
www.bravo.com.vn
Cứ làm riêng từng kho là đúng, nếu tính giá chung cho tất cả các kho thì giá trị có thể <> 0 khi hàng hết ở 1 kho mà còn tồn ở 2 kho còn lại.
Nếu xuất trả hàng vay thì tốt nhất là nhập hàng với gí nào thì xuất trả đúng giá đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA