Lập bảng kê bán lẻ cuối ngày

• Thread starter ThanhColonel
  • Ngày gửi
T

ThanhColonel

Guest
15/11/11
1
0
0
40
vinh long
Xin chào các anh chị kế toán.
Mình vừa tiếp quản khâu Hóa Đơn, mình thấy kế toán trước kê khai trong bảng kê bán lẻ có nhiều nội dung mình không hiểu, mong các bạn giải thích dùm mình.
1. Theo qui định thì HH & DV có tổng giá thanh toán > 200.000 đ thì phải xuất hóa đơn. Nhưng do yếu tố khách quan người mua hàng là cá nhân nên không ai lấy hóa đơn hết.( Không ai cung cấp thông tin hết ). Kết quả là phải kê khai vào bảng kê bán lẻ cuối ngày. Xuất kèm với Hóa Đơn GTGT. Việc Mỗi khách hàng có tổng giá thanh toán > 200.000 đ đưa vào Bảng kê bán lẻ cuối ngày đúng không? Mỗi Bảng kê có 5-10 khách hàng.

2. Mình không hiểu là mỗi tờ bảng kê bán lẻ có tổng giá thanh toán bắt buộc phải < 200.000 hay có thể lớn hơn. Vì công ty mình bán lẻ nhiều lắm nên thường xuất Hóa Đơn GTGT cho Bảng Kê bán lẻ có tổng giá thanh toán > 200.000 đ

3. Theo mẫu 5.7 phụ lục thông tư 153 thì mình phải lập mẫu Bảng kê bán lẻ thế nào, Chẳng tìm đâu ra mẫu cho HH & DV có giá trị > 200.000.

4. Công ty mình nộp thuế theo hình thức khấu trừ, vậy bắt buộc trên bảng kê bán lẻ phải có dòng thuế suất và tiền thuế GTGT. Nay phát hiện trên Tất Cả Bảng Kê Bán Lẻ đã duyệt không có hai tiêu thức trên. Vậy mình phải làm gì? Viết lại bảng kê bán lẻ theo mẫu mới sau?

Rất mong sự hồi âm của các anh chị.
"Vấn đề nhỏ vậy mà không nhỏ với mình tí nào". Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Lập bảng kê bán lẻ cuối ngày.

Chào bạn
1./Bạn xem TT153/2010
Điều 14. Lập hoá đơn
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.
Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.
Như vậy "Việc Mỗi khách hàng có tổng giá thanh toán > 200.000 đ đưa vào Bảng kê bán lẻ cuối ngày..." là ko phù hợp
2./ Mỗi một tờ kê bán lẽ, có thể có nhìu dòng, mỗi dòng là 1 nghiệp vụ bán hàng có giá tt<200.000.
3./ và 4./ BẢNG KÊ BÁN LẺ HÀNG HÓA, DỊCH VỤ
Ngày tháng năm
Tên cơ sở KD:
Mã số thuế:
Địa chỉ:
Họ tên người bán hàng:
Địa chỉ nơi bán hàng:
STT-TÊN HH,DV-ĐV TÍNH-SỐ LƯỢNG-ĐƠN GÍA- DT CHƯA CÓ THUẾ GTGT-TS THUẾ GTGT-THUẾ GTGT-TRỊ GÍA THANH TOÁN

Dòng cuối cùng TỔNG TRỊ GÍA
Tổng số tiền (Bằng chữ):

Nguời bán (ký và ghi rõ họ tên)

Nếu bạn thấy lúc trước làm ko đúng thì bi giờ làm lại cho đúng thôi.Thân

AN DONG CENTER HOTEL
14-16 SU VAN HANH, P9, Q5, TP.HCM
TEL: 08.39380003

• Like
Reactions: dungpi
H

huyen2307

Guest
Ðề: Lập bảng kê bán lẻ cuối ngày

cho minh hỏi thêm nha, công ty mình cũng bán hàng mà khách hàng không lấy hoá đơn mà giá trị khoảng mười mấy triệu, mà một ngày bán khoảng 10->15 người, chỉ biết tên (vd: chị huệ, anh minh) mà không biết địa chỉ chính xác vậy mình nên xuất hoá đơn như thế nào cho hợp lý.
Các anh chị nào biết chỉ dùm mình với :wall:

N

NguyenCaoNha

Guest
17/10/06
1
0
1
vinh long

cho minh hỏi thêm nha, công ty mình cũng bán hàng mà khách hàng không lấy hoá đơn mà giá trị khoảng mười mấy triệu, mà một ngày bán khoảng 10->15 người, chỉ biết tên (vd: chị huệ, anh minh) mà không biết địa chỉ chính xác vậy mình nên xuất hoá đơn như thế nào cho hợp lý.
Các anh chị nào biết chỉ dùm mình với :wall:

=> Doanh nghiệp mình là DM thương mãi đang bán hàng cho rất nhiều khách hàng, ko thể in / xuất xuể hóa đơn GTGT ( trên 300KH/ngày, giá trị hóa đơn từ 1tr), DN mình dùng bảng kê bán lẻ HHDV, cuối ngày tổng hợp lại để xuất 1 hóa đơn GTGt, nếu trong ngày có KH nào muốn lấy hóa đơn thì trừ lượng này ra trong bảng kê, chi cục thuế địa phương vẫn cho phép, chứ ko cần cứ từ 200.000đ là phài xuất hóa đơn.

Thân.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Mình nói ở trên là theo quy định chung mà, dĩ nhiên trên thực tế tùy theo đặc điểm từng DN nếu có xin phép CC thuế thì vẫn được làm "khác người" 1 jút nhưg nó đâu fải fổ biến đâu.Thân

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Theo đúng qui định thì phải xuất hóa đơn khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần,
Nhưng thực tế thì...:wall:

T

thanhlich1984

Sơ cấp
2/6/09
10
0
1
Hóc Môn

Hi! Mọi người, cho mình hỏi xíu
Công ty mình bên lĩnh vực thương mại và dịch vụ. hàng ngày bán hàng khách hàng thường ko láy hóa đơn. Tháng rồi có 1 mặt hàng mình tổng hợp từ đầu tháng đến cuối tháng trên bảng kê bán lẻ. Và mình xuất 1 hóa đơn ngày 31/10. vậy có đúng ko ah. Nếu ko đúng có cách nào điều chỉnh ko/ vì mình đã lỡ xuất rồi. Đến giờ mình vẫn chưa báo cáo thuế nữa. help me! Thanks mọi người nhiều

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Hi! Mọi người, cho mình hỏi xíu
Công ty mình bên lĩnh vực thương mại và dịch vụ. hàng ngày bán hàng khách hàng thường ko láy hóa đơn. Tháng rồi có 1 mặt hàng mình tổng hợp từ đầu tháng đến cuối tháng trên bảng kê bán lẻ. Và mình xuất 1 hóa đơn ngày 31/10. vậy có đúng ko ah. Nếu ko đúng có cách nào điều chỉnh ko/ vì mình đã lỡ xuất rồi. Đến giờ mình vẫn chưa báo cáo thuế nữa. help me! Thanks mọi người nhiều
Bạn lên làm bảng kê bán lẻ rồi xuất vào cuối ngày.

7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City

Theo quy định thì đơn hàng nào giá trị trên 200.000 thì bạn phải xuất HĐ cho những đơn hàng đó.Tên và địa chỉ thì điền nếu có, ko có thì điền bừa à.Bên mình cũng vậy đó, cung cấp dv y tế,HĐ ko có thuế GTGT, khách có mấy khi lấy HĐ đâu.
Đơn hàng giá trị = hoặc dưới 200.000 thì đưa vào bảng kê, cuối ngày xuất 1 lần.
Thấy 1 số anh em trên diễn đàn nói giá trị lập bảng kê có thể cán bộ quản lý điều chỉnh cho giới hạn cao hơn 200.000 nên Mình cũng có hỏi đội thuế quản lý công ty của mình.Vì thực tế bên mình khách làm giá trị 200.000 đến 500.000 là rất nhiều mình hỏi có đc phép cho vào bảng kê không ? thì cán bộ quản lý bảo ko được và bắt phải xuất HĐ riêng cho những đơn hàng giá trị trên 200.000.

K

koi2202

Sơ cấp
7/11/13
25
0
0
38
bắc ninh

Thế tóm lại là xuất hóa đơn thế nào nhỉ? mình cũng đang băn khoăn vấn đề này, muốn xuất theo bảng kê thì phải lên chi cục thuế quản lý hỏi đã ạ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Thế tóm lại là xuất hóa đơn thế nào nhỉ? mình cũng đang băn khoăn vấn đề này, muốn xuất theo bảng kê thì phải lên chi cục thuế quản lý hỏi đã ạ?
Bạn chỉ cần hiểu
_ Nếu giá trị đơn hàng của 1 lần xuất bán <200.000 thì bạn ko cần xuất hoá đơn (nếu khách hàng ko yêu cầu lấy hoá đơn, còn nếu k/hàng yêu cầu thì bạn vẫn phải xuất), mà bạn có thể tập hợp lại những đơn hàng như thế này trên một bảng kê, sau đó bất cứ lúc nào trog ngày bạn sẽ xuất hoá đơn một lần theo bảng kê này.
_ Ngoài ra nếu giá trị đơn hàng của 1 lần xuất bán > hơn hay = 200.000 cho dù khách hàng ko lấy hoá đơn nhưng bạn bắt buộc phải xuất hoá đơn cho từng đơn hàng xuất bán (ở đây ko đc sd bảng kê), điều này đã được quy định bằng thông tư, bạn cứ việc áp dụng ko cần lên CCT để hỏi.

P

prana

Guest
15/3/07
1
0
1
tphcm
nếu người mua mua 1 lần mấy trăm ngàn rồi cuối thag lấy dồn hđ đỏ 1 lần thì làm như thế nào vậy? thanks

H

hangtom1212

Guest
11/11/07
14
1
1
ha tay
theo thông tư 64_2013 thì :
Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộcphải lập hóa đơn

1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.
Lưu ý: Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

S

susu2710

Guest
11/6/16
30
0
6
33

Bạn chỉ cần hiểu
_ Nếu giá trị đơn hàng của 1 lần xuất bán <200.000 thì bạn ko cần xuất hoá đơn (nếu khách hàng ko yêu cầu lấy hoá đơn, còn nếu k/hàng yêu cầu thì bạn vẫn phải xuất), mà bạn có thể tập hợp lại những đơn hàng như thế này trên một bảng kê, sau đó bất cứ lúc nào trog ngày bạn sẽ xuất hoá đơn một lần theo bảng kê này.
_ Ngoài ra nếu giá trị đơn hàng của 1 lần xuất bán > hơn hay = 200.000 cho dù khách hàng ko lấy hoá đơn nhưng bạn bắt buộc phải xuất hoá đơn cho từng đơn hàng xuất bán (ở đây ko đc sd bảng kê), điều này đã được quy định bằng thông tư, bạn cứ việc áp dụng ko cần lên CCT để hỏi.
Cho mình hỏi thêm với : Trên bảng kê bán lẻ mình tổng hợp của 1 ngày nhiều mã hàng, và mỗi mã hàng có số lượng nhiều thì có được k ạ : VD : SP A là 10 chiếc ,Đơn giá là 50.000; sản phẩm B 10 chiếc ,Đơn giá là 60.000 đ, khi thành tiền ở từng SP nó cao hơn 200.000 đ ạ.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA