khi nào được vay vốn để kinh doanh?

• Thread starter MinhDen
  • Ngày gửi
M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
Cơ quan tôi có tổng số vốn kinh doanh đăng ký là: 350.000 $
Đến nay đã sử dụng khoảng 170.000 $
Giám đốc chỗ tôi vấn quyết định vay vốn để đầu tư trang thiết bị máy móc cho công ty.
Vậy, theo các bác, lãi vay ngân hàng phải trả hàng tháng có được liệt vào chi phí kinh doanh hợp lý, hợp lệ của doanh nghiệp không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
MinhDen nói:
Cơ quan tôi có tổng số vốn kinh doanh đăng ký là: 350.000 $
Đến nay đã sử dụng khoảng 170.000 $
Giám đốc chỗ tôi vấn quyết định vay vốn để đầu tư trang thiết bị máy móc cho công ty.
Vậy, theo các bác, lãi vay ngân hàng phải trả hàng tháng có được liệt vào chi phí kinh doanh hợp lý, hợp lệ của doanh nghiệp không?
bác vay để làm vốn kinh doanh chứ không phải vay để giám đốc ăn chơi (trong tk tại ngân hàng và sổ sách của bác phải thể hiện rỏ điều đó) thì lãi vay ngân hàng là chi phí hợp lý. Nhưng bác định vay với hình thức nào: bằng tài sản thế chấp hay tín chấp hay cách khác?

M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
tôi vay bằng tài sản thế chấp. Mà làm thế nào để phân biệt là vay vốn kinh doanh chứ không phải để ăn chơi.
Mà Vitconlonton có thể cho tôi biết rõ hơn: giả sử vốn kinh doanh của doanh nghiệp vẫn còn khả năng để mua máy móc thiết bị mới, nhưng doanh nghiệp đó vẫn vay vốn ngân hàng để mua. Vậy chi phí lãi vay đó có được chấp nhận là chi phí hợp lý hợp lệ không?
Bác trả lời hộ em sớm sớm nhé
Thanks

T

toaidc

Sơ cấp
6/2/06
46
0
6
Tp.Hồ Chí minh
Việc quản lý vốn vay sẽ do ngân hàng đảm nhiệm, bạn phải qua 1 rừng thủ tục mới được giải ngân. Trường hợp bạn vay để ăn chơi có thể sẽ dẫn đến nguy cơ bị mất tài sản tín chấp hoặc phá sản và bị ghi vào danh sách đen của các ngân hàng (lần sau đừng hòng vay tiếp bất kỳ ngân hàng nào)
Chi phí vay (kể cả lãi và phát sinh khác) là chi phí hợp lệ, ngoại trừ Công ty vay vốn của các bên góp vốn, các cổ đông,... mà cty chưa góp đủ vốn pháp định.
chi tiết bạn xem : CV số 1640/TCT-PCCS, ngày 08 tháng 5 năm 2006

O

onesaigon

Guest
2/6/06
11
0
0
saigon
Gởi bác Minhden.
Theo nguyên tắc của ngân hàng thì để có thể tiếp cận được nguồn vốn vay ngân hàng phải hội đủ 3 điều kiện sau:
1. Dự án có hiệu quả
2. Khả năng đảm bảo trả nợ
3. Sử dụng vốn đúng mục đích
Chính từ những lý do đó mà bất kỳ người nào khi tiếp xúc cùng ngân hàng cần phải nhớ rỏ tài sản thế chấp không phải là tất cả. Không có bất kỳ ngân hàng nào muốn mình phải dùng đến tài sản thế chấp để giải quyết vấn đề khoản vay cả.
Theo quan điểm của tôi thì cơ quan bạn vẫn có thể đi vay ngân hàng, vì nguồn vốn chủ sở hữu của bạn nếu dùng hết cho vốn cố định thì công ty sẽ không còn cách nào kinh doanh, do vậy giám đốc được quyền sử dụng một phần vốn vay ngân hàng để đầu tư TSCD và ngân hàng cũng chấp nhận chuyện đó, nhưng không vượt quá 70% tổng vốn đầu tư.
Đối với cơ quan thuế thì cũng chấo nhận chuyện đó, nhưng số lãi vay không vượt quá 1,2 lần nếu vay tư nhân.
Nếu mình nói có gì không đúng thì nhớ thông báo để mình hiệu chỉnh lại nhé, hihihihi
thank đã đọc tin

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Chi phí lãi vay được coi là hợp lý hợp lệ nếu doanh nghiêp chứng minh được số vốn đó đã sử dụng vào mục đích khác :
VD như tại thời điểm đó DN có nhâp môt lô hàng có giá tri lớn chẳng hạn nhưng chưa thanh toán.

Sửa lần cuối:
L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
MinhDen nói:
tôi vay bằng tài sản thế chấp. Mà làm thế nào để phân biệt là vay vốn kinh doanh chứ không phải để ăn chơi.
Mà Vitconlonton có thể cho tôi biết rõ hơn: giả sử vốn kinh doanh của doanh nghiệp vẫn còn khả năng để mua máy móc thiết bị mới, nhưng doanh nghiệp đó vẫn vay vốn ngân hàng để mua. Vậy chi phí lãi vay đó có được chấp nhận là chi phí hợp lý hợp lệ không?
Bác trả lời hộ em sớm sớm nhé
Thanks

Chào bạn,

Công ty bạn vẫn có thể vay vốn ngân hàng nếu có tài sản thế chấp. Đây là giao dịch giữa công ty và ngân hàng, và điều quan trọng là ngân hàng đánh giá việc vay vốn của công ty bạn như nào để cho vay. Vấn đề này phải phân định rõ ràng nhé: chi phí lãi vay chỉ được bên thuế chấp nhận nếu công ty bạn đã huy động hết vốn điều lệ (kinh nghiệm bản thân đấy bạn ạ).

Thân.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Langthangnhưmây nói:
Chào bạn,
Vấn đề này phải phân định rõ ràng nhé: chi phí lãi vay chỉ được bên thuế chấp nhận nếu công ty bạn đã huy động hết vốn điều lệ (kinh nghiệm bản thân đấy bạn ạ).

Thân.
chính xác, nếu ko thì họ hỏi vốn của bạn đâu mà lại đi vay? hay là đăng ký khống hả.
:dzo:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Gửi bạn Minhden
Mình chỉ nói gắn gọn thế này thôi : khi ngân hàng đồng ý cho công ty vay vốn để hoạt động kinh doanh thì chi phí lãi vay là khoản chi phí hợp lý ( kế toán hạch toán vào TK 635 ) . Còn việc làm thế nào để ngân hàng cho vay thì mỗi một ngân hàng có một cách đánh giá đặc thù khác nhau và yêu cầu riêng để đánh giá tài sản thế chấp và mức độ rủi ro từ đó đồng ý cho vay hay không và số tiền vay là bao nhiêu. Khi NH đồng ý cho vay ( nghĩa là họ đánh giá công ty bạn đủ điều kiện vay vốn ) rồi thì bạn cứ yên tâm sử dụng vốn vay vào hoạt động KD và trả lãi hàng tháng theo từng khế ước vay. Chi phí lãi vay hạch toán vào chi phí tài chính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA