Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn bán lẻ có được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế TNDN?

• Thread starter NHOCBEBY
  • Ngày gửi
T

thanhhaoquang

Trung cấp
21/1/10
73
1
0
39
hcm
Theo quy định của Luật thuế TNND, DN được trừ các mọi khoản chi nếu đáp ứng điều kiện:
a. Các khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến HĐSXKD của DN.
b. Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
Căn cứ vào các quy định trên và theo những gì em trình bày thì anh có ý kiến như sau:
1. Các chi phí trên không được tính vào chi phí được trừ.
2. Nếu công ty em có quy chế công tác phí & khoán công tác phí cho nhân viên đi công tác ( có xác nhận nơi đi, nơi đến) thì được tính vào chi phí được trừ. Còn những cái em trình bày thì không được trừ theo quy định.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hthanhtrung

Sơ cấp
7/7/12
41
0
0
38
soc trăng
Ðề: Hóa đơn bán lẻ có được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế TNDN?

Thanks! Mình xuất khẩu trực tiếp, mình thuê cty logictics trọn gói họ làm từ khâu vận chuyển hàng ra cảng, làm thủ tục hải quan tấc cả. Mình cũng có đọc được TT là nếu xuất khẩu thì phải viết HĐ xuất khẩu nhưng bên cty logictics họ bảo cứ viết HĐ thông thường cũng được. Mình cũng đang lo về chuyện này lắm k biết như vậy có được k nữa.
Cho mình hỏi nếu như vậy mình k xuất HĐ xuất khẩu thì có sao k? Còn HĐ xuất khẩu thì mình tự đặt in như HĐ thông thường hay có cần làm những thủ tục gì k?
Mong bạn chỉ giúp mình nhe!

K

khonhi

Guest
9/8/10
1
0
1
Đà Nẵng

Hóa đơn bán hàng được phát hành và đúng quy định của Nghị định 51 và Thông tư 153 thì vẫn được tính vào chi phí, chỉ có không được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào thôi. Công tác phí như bạn TUANQUANGHW nói là đúng rồi.
vì sao lại không được khấu trừ? nếu vẫn được tính vào chi phí hợp lí? Mình nghĩ là bình thường thôi, làm kế toán, những loại chứng từ này thực tế rất nhiều, mình có chứng từ và thực tế phát sinh, hợp lí , hợp pháp thì ok thôi

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

vì sao lại không được khấu trừ? nếu vẫn được tính vào chi phí hợp lí? Mình nghĩ là bình thường thôi, làm kế toán, những loại chứng từ này thực tế rất nhiều, mình có chứng từ và thực tế phát sinh, hợp lí , hợp pháp thì ok thôi

Không được khấu trừ vì trên HĐ bán hàng k phản ánh phần thuế GTGT. Được tính vào CP nếu như phát sinh đó phục vụ cho hoạt động SXKD của cty bạn. (có chứng từ hợp pháp và thực tế phát sinh nhưng lại dùng vào mục đích cá nhân thì cũng k đc tính vào CP)

M

minhtien1994

Guest
21/6/16
27
2
3
29

vì nó là hóa đơn trực tiếp thì khấu trừ cái gì :D chi phí hợp lý thì liên quan gì đến khấu trừ hay ko :D

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
bạn quynhuong ơi!! cho mình hỏi cái ví dụ trường hợp mình
Cty mình nhận vụ làm ăn giao dịch về dịch vụ sữa chửa lắp đặt mà mình nhờ bên cty thứ ba mình trung gian kiếm lời thôi... V có cần hóa đơn đầu vào không?? Với cái gì cũng cần hóa đơn đầu vào. V như trường hợp mình làm ăn dc 50tr chi cho cty thứ ba 20tr. Còn dư số tiền mốt mình lấy số tiền đó mua đồ mua xe này nọ cũng cần hóa đơn đỏ nữa á???

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng

Không được khấu trừ vì trên HĐ bán hàng k phản ánh phần thuế GTGT. Được tính vào CP nếu như phát sinh đó phục vụ cho hoạt động SXKD của cty bạn. (có chứng từ hợp pháp và thực tế phát sinh nhưng lại dùng vào mục đích cá nhân thì cũng k đc tính vào CP)

Thuế TNDN và Thuế GTGT là 2 sắc thuế khác nhau bạn nhé... Chủ thớt đang hỏi về chi phí bằng hóa đơn bán lẻ có được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN ko nha ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA